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1.0. Majukumu ya Idara ya Elimu ya Juu 

Madhumuni ya jumla ya Idara ya Elimu ya Juu ni kuhakikisha maendeleo ya Sera 

ya Elimu ya Juu na uhamasishaji wa rasilimali na kuimarisha ufikiaji na Usawa. 

Majukumu ya idara ni kama ifuatavyo: 

1.1. Kutayarisha, kuandaa, kufuatilia, kutathmini na kupitia upya utekelezaji wa 

Sera za Elimu ya Juu; 

1.2. Kuanzisha, kufuatilia, na kutathmini utekelezaji wa Mipango na Miradi ya 

Wizara ya Elimu ya Juu; 

1.3.  Kuchochea maendeleo ya Elimu ya Juu ili kukidhi mahitaji ya Dunia ikiwa 

ni pamoja na kushauri kuhusu uwiano wa Elimu ya Juu kwa mahitaji ya 

kimaendeleo ya jamii; 

1.4. Kuwasiliana na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) na Baraza la Taifa 

la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) na Vyombo vingine vya 

taaluma kwa maendeleo ya ubora na stadi za Elimu ya Juu nchini; 

1.5. Kuwasiliana na Baraza la Vyuo Vikuu vya Afrika Mashariki na Vyuo Vikuu 

vingine vya Kikanda katika kukuza na kudumisha ushirikiano wa Kikanda 

na Ushirikiano wa Kimataifa katika Elimu ya Juu; na 

1.6. Kukuza uelewa wa umma juu ya kazi na jukumu la sekta ya elimu ya Juu. 

Idara itaongozwa na Mkurugenzi na Wakurugenzi Wasaidizi wawili (2): yaani 

Mkurugenzi Msaidizi Ufuatiliaji na Mkurugenzi Msaidizi Maendeleo. 

 

2.0. Takwimu: Idadi ya Vyuo Vikuu,  

2.1. Tanzania vipo Vyuo Vikuu 60.  

2.1.1. Vyuo 32 vina usajili kamili (Umma 12 na Binafsi 20)  

2.1.2. Vyuo Vikuu Vishiriki vipo 17 (Umma 07 na Binafsi 10) 

2.1.3. Kampasi za Vyuo Vikuu, Vituo na Taasisi zipo 11 (Umma 03 na Binafsi 08)  

3.0. Takwimu ya Usajili katika Vyuo Vikuu 

3.1. Idadi ya wanafunzi waliosajiliwa kwa mwaka 2022/2023 ni 240,523 

3.2. Usajili katika Vyuo Vikuu (Umma 162,553 na Binafsi 77,970) 

4.0. Taarifa ya Miradi  
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4.1. Malengo ya Mradi 

Idara inasimamia Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi wenye 

malengo yafuatayo: 

4.1.1. Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika Taasisi za Elimu 

Juu kwa kufanya upanuzi na ujenzi wa Miundombinu; 

4.1.2. Kuhuisha Mitaala katika program za kiapaumbele; 

4.1.3. Kuwezesha mafunzo ya wanataalamu katika taasisi za Elimu za Juu; na  

4.1.4. Kuwezesha matumizi ya Tehema katika Taasisi za Elimu za Juu kwa 

kuboresha miundombinu ya Tehama. 

 
4.2. Walengwa 

Walengwa wa Mradi wa HEET ni Taasisi za Elimu ya Juu (Vyuo Vikuu wa 

Serikali, HESLB, TCU and COSTECH na Taasisi tano chini ya Wizara ya 

Fedha zinazotoa elimu ya juu. 

 
4.3. Mfadhili 

Fedha za utekelezaji wa Mradi wa HEET ni mkopo wa serikali kutoka  

Benki ya Dunia  

 
4.4. Mipango wa Utekelezaji 

Mradi wa HEET ni Mradi unaotekelezwa kwa miaka mitano (2021/2022-

2025/2026). Kila taasisi nufaika inatekeleza mradi kulingana malengo ya 

maandikoya Mradi aliyokusudiwa kutekelezwa  katika taasisi husika. 

 
4.5. Matokeo tarajiwa 

4.5.1. Mitaala zaidi ya 300 katika program ya Kipaumbele kuandaliwa; 

4.5.2. Wanataaluma wapatao 550 watapata mafunzo katika ngazi za shahada ya 

umahili na Uzamivu; 

4.5.3. Zaidi ya watumishi 350 watakuwa wamepata mafunzo wezeshi yam da 

mfupi; 

4.5.4. Taasisi za Elimu ya Juu kuwa na Miundombinu wezeshi ya kujifunza na 

kufundishia, Matumizi ya TEHAMA kama nyenzo ya kuongeza ufanisi 
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katika kufundisha na kujifunza na uboreshaji wa utoaji wa huduma kwa 

wateja. 

4.5.5. Kuimarika kwa ushiriki wa viwanda/waajiri katika utekelezaji mradi 

hususani uandaaji na uhuishaji wa mitaala iendane na soko la ajira na 

mahitaji ya taifa. 

 
4.6. Mikataba ya utendaji na miongozo mbalimbali (ambayo ni wazi kwa 

Umma) 

4.6.1. Maandiko ya kuidhinishwa kwa Mradi na Utekelezaji wake (PAD &PoM)  

4.6.2. Mwogozo wa Mazingira na Masuala ya Jamii, 

4.6.3. Mwongozo wa usimamizi wa masuala ya jinsia na elimu jumuishi 

4.6.4. Mwongozo wa Utoaji Ufadhili kwa Programu Maalumu kwa Wanafunzi wa 

Kike Waliopungukiwa na Sifa za Moja kwa Moja za Kujiunga na Elimu ya 

Juu katika Fani za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (STUH) ; na 

4.6.5. Mwongozo wa usomeshaji wa Watumishi kutoka Vyuo Vikuu Binafsi 

4.6.6. Mwongozo wa kusimamia wafanyakazi  

4.6.7. Mkataba wa utekelezaji mradi baina ya WyEST na Taasisi nufaika na 

Mradi 

 

5.0. Takwimu za Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

5.1. Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu hutolewa na kusimamiwa na Bodi 

ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB). Zifuatazo ni takwimu 

kwa mwaka wa fedha 2022/2023:  

5.1.1. Utoaji wa mikopo katika mwaka wa fedha 2022/2023, fedha zote za 

mikopo jumla ya TZS 654 bilioni zimetolewa na Serikali. 

5.1.2. Hadi 30 Juni, 2023, wanafunzi 202,016 walipangiwa mikopo ambapo 

wanafunzi 73,513 ni wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 128,503 

wanaoendelea.  

5.1.3. Hadi kufikia 30 Juni, 2023 fedha zilizokusanywa zilikuwa TZS. 169.8 bilioni 

sawa na 87% ya lengo la kukusanya TZS 195 bilioni katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2022/2023. 
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5.2. Uratibu wa Ruzuku (Samia Skolashipu) 

5.2.1. Kuanzia mwaka 2022/2023, Serikali, imetenga TZS 3.0 bilioni kwa ajili ya 

‘skolashipu’ kwa wanafunzi wenye ufaulu wa juu zaidi kwenye mitihani ya 

Kidato cha Sita iliyoendeshwa na Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA) 

katika tahasusi za sayansi ambao wamepata udahili katika programu za 

Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (STEM) kwenye vyuo vya Elimu 

ya Juu nchini. 

5.2.2. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 jumla ya wanufaika 636 (99%) kati ya 

lengo la mwaka la wanafunzi 640 wa skolashipu hiyo wamepangiwa fedha 

kiasi cha TZS 2.9 bilioni. 

5.2.3. Katika mwaka wa 2023/2024 Serikali imetenga kiasi cha Tshs. 6.7 Bilioni 

kwa ajili ya wanafunzi wanaoendelea na bachi ya pili ya ufadhili kwa wanafunzi 

640 na kufanya jumla ya wanufaika katika kipindi cha miaka miwili kufika1276. 

 

5.3. Mawasilano 

Kwa mawasiliano zaidi tuandikie kupitia: 

Barua pepe: dhe@moe.go.tz  
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