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RAIS Samia Suluhu Hassan wakati wa kulihutubia 
Bunge aliweka bayana dhamira ya Serikali yake ya kufanya 
mapitio ya Sera ya Elimu ya mwaka 2014 na kufanya 
mabadiliko ya Mitaala iliyopo ili ielekezwe kwenye kutoa 
elimu ujuzi kulingana na mahitaji ya  soko  Kitaifa, Kikanda 
na Kimataifa.

Ndani ya miaka miwili ya uongozi wa Rais Samia 
kumeshuhudiwa maboresho makubwa katika sekta ya 
elimu na utekelezaji wa kazi kulingana na azma yake ya 
kuhakikisha elimu inakuwa ni kichocheo kikubwa cha 
maendeleo kwa kutoa wahitimu wenye ujuzi na stadi.

Akizungumza katika nyakati mbalimbali, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa Adolf Mkenda 
alisema, Wizara imeendelea kutekeleza mikakati ya 
kukuza na kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu katika 
ngazi zote za elimu na kuhamasisha kuendeleza teknolojia 
na ubunifu wa ndani ikiwa ni pamoja kuzibiasharisha.

Alisema Wizara imeweza kutekeleza kazi kubwa 
ya kufanya mabadiliko ya mitaala ya elimu na Mapitio 
ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 na  kuwa 
rasimu za Mitaala hiyo ya elimu msingi na sera muda si 
mrefu itatolewa kwa wananchi kwa ajili ya kupata maoni 
ya mwisho.

“Pia mapitio ya mitaala kwa ngazi ya Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi pamoja na Elimu ya Juu 
yanaendelea kwa lengo la kuhakikisha elimu inayotolewa 
ni bora na inawajengea wahitimu kuwa na ujuzi na maarifa 

yatakayowapatia stadi zitakazowawezesha kushiriki 
katika shughuli za kiuchumi kitaifa na kimataifa”

Kwa upande wa Elimu ya Juu, Profesa Mkenda alisema 
Serikali imeendelea kuhakikisha wanafunzi wa Elimu ya 
Juu wanasoma katika mazingira rafiki na wezeshi. Serikali 
ya Awamu ya Sita imelenga kukuza uchumi na kuboresha 
huduma za kijamii kama elimu kwa uwiano sawia katika 
mikoa na maeneo yote.

Alisema Serikali ilitafuta na kupata mkopo wa Sh bilioni 
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972 wenye riba nafuu kutoka Benki ya Dunia kwa ajili ya kutekeleza Mradi wa Elimu 
ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET), lengo likiwa ni kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia katika vyuo vikuu pamoja na kuongeza kampasi zaidi.

Kupitia mradi wa HEET, zitajengwa Kampasi 14 mpya za vyuo vikuu katika 
mikoa ambayo haina vyuo vikuu ikiwemo ya Kigoma, Ruvuma, Singida, Buyu 
Zanzibar, Kagera, Tanga, Mwanza, Tabora, Manyara, Simiyu, Shinyanga, Lindi, 
Rukwa, na Katavi.

Kupitia mradi huo pia yatajengwa mabweni 34; vyumba vya mihadhara 
na madarasa 130; kumbi za mikutano ya kisayansi 23; maabara/karakana za 
kufundishia 108; miundombinu ya shambani na vituo atamizi 10 hatua ambayo 
itasaidia kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma programu za kipaumbele 
ambazo ni Sayansi, Teknolojia, uhandisi na Hesabu  (STEM) kutoka wanafunzi 40, 
000 kwa mwaka 2020 hadi kufikia 106,000 mwaka 2026.

Pia utaboresha mitaala ya programu za kipaumbele cha Taifa kwa kuhuisha 
na kuandaa mitaala mipya zaidi ya 290, kusomesha Wahadhiri 387 na Wahadhiri 
3,500 wanatarajiwa kupata mafunzo kwa vitendo viwandani ifikapo mwaka 2026.

Kwa upande wa kuongeza fursa za elimu, bajeti ya fedha za mikopo ya elimu 
ya juu imeongezeka kutoka Sh bilioni 570 katika mwaka wa fedha 2021/22 hadi 
kufikia bilioni 654 mwaka 2022/23 hivyo kufanya jumla ya wanufaika kuongezeka  
kutoka wanafunzi 177,892 mwaka 2020/21 hadi wanafunzi 202,877 kwa mwaka 
2022/23. Alisema pia Serikali iliondoa tozo ya asilimia 6 ya kulinda thamani ya 
fedha katika urejeshaji wa mkopo na tozo ya adhabu ya asilimia 10 ya mkopo 
wanayotozwa wanufaika.

Pia kumekuwa na ongezeko la udahili wa wanafunzi wa elimu ya juu kutoka 
87,934 mwaka 2020/21 hadi 106,620 mwaka 2021/22, na mwaka 2022/2023 
udahili umefikia 113, 383.
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“Mwaka 2022/23 Serikali pia imeanzisha mpango wa kusomesha wanafunzi 
wenye ufaulu wa juu wa Kidato cha Sita katika masomo ya Sayansi ambayo ni 
moja ya kipaumbele cha Taifa kupitia Mpango wa ‘Samia Scholarship’ na jumla ya 
shilingi bilioni 3 zimetengwa ambapo wanafunzi 640 wamenufaika na ufadhili huu 
ambao wamedahiliwa katika vyuo mbalimbali nchini”

Profesa Mkenda alisema katika kuongeza fursa za mafunzo ya ufundi stadi, 
Serikali imetumia kiasi cha Sh bilioni 30.84 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa Vyuo 
vya Ufundi Stadi vya Wilaya 25 kupitia Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa 
Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO 19.

Katika kutekeleza azma ya Serikali ya kuwa na chuo cha VETA cha Wilaya katika 
kila Wilaya na katika kila Mkoa, imetenga Shilingi bilioni 100 kwa ajili ya kuwezesha 
kuanza ujenzi wa Vyuo 64 vya VETA ngazi ya Wilaya katika Wilaya ambazo hazina 
vyuo vya ngazi hiyo pamoja na kuanza kwa ujenzi wa Chuo cha VETA ngazi ya 
Mkoa katika Mkoa wa Songwe ambao hauna chuo katika ngazi hiyo.

Serikali pia inakamilisha ujenzi wa Chuo kipya cha kisasa cha Ufundi Dodoma 
kwa gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 17 kwa awamu ya kwanza ambapo 
kikikamilika kitakuwa na uwezo wa kudahili Wanafunzi 1,500 kwa mara moja. 
Chuo hiki kikikamilika kabisa kitakuwa na uwezo wa kuchukua wanafunzi zaidi ya 
3,000.

Katika kuboresha Mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika Vyuo vya 
Ualimu, Serikali imetumia Shilingi bilioni 100 kwa ajili ya ujenzi, upanuzi na 
ukarabati wa vyuo vinne na kukarabati vingine 27, hatua ambayo itaongeza 
udahili kutoka 17,000 hadi kufikia zaidi ya 22,000. Katika kuimarisha matumizi 
ya TEHAMA kwenye ufundishaji na ujifunzaji, Serikali  imegawa vishkwambi kwa 
Walimu wote wa shule za umma Tanzania Bara na Zanzibar. Vile vile wakufunzi 
wote wa Vyuo vya Ualimu na VETA, Vyuo vya Maendeleo vya Wananchi (FDCs) na 
wathibiti Ubora wa Shule wamepatiwa vishkwambi hivyo ili kurahisisha ufundishaji 
na ujifunzaji. Jumla  ya vishkwambi 285,451 vimegawiwa kwa makundi hayo.
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Alisema pia Serikali imejenga Shule ya Mfano ya Sekondari iliyopo Iyumbu jijini 
Dodoma kwa gharama ya zaidi ya Shilingi bilioni 17 ambayo ikikamilika itakuwa na 
uwezo wa kuchukua Wanafunzi 1000 kwa wakati mmoja, Ujenzi wa Shule ya Msingi 
ya Mfano jumuishi Lukuledi kwa gharama ya zaidi ya Shilingi bilioni moja ambayo 
itakuwa na uwezo wa kuchukua wanafunzi 320 kwa wakati mmoja na Ujenzi 
wa Shule ya Mfano jumuishi ya Awali, Msingi, Sekondari ya Mbuye iliyopo Chato 
kwa gharama ya zaidi ya Shilingi bilioni nne na itakuwa na uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 680 kwa wakati mmoja, lengo ni kuongeza fursa za upatikanaji wa 
elimu iliyo bora katika mazingira salama kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum.
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Alisema katika sekta ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu, tumeona namna 
Serikali ilivyofanikiwa kuibua Wabunifu wapatao 1,581 ambapo kati yao 153 
wametambuliwa na 27 wameendelezwa na 9 kati yao wamefikia katika hatua 
ya kubiasharisha tafiti zao. Lakini katika kipindi hiki cha miaka miwili tumeona 
Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu yakipelekwa mpaka 
katika ngazi ya wilaya, lengo likiwa ni kuwapata wabunifu waliopo chini na kukuza 
ubunifu na Teknolojia zinazozalishwa.
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Kupitia Mradi wa SEQUIP Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Tawala  za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) imejenga Shule 232 za Sekondari na Shule 
za Sekondari za wasichana za Sayansi katika mikao 10 ambapo lengo ni kujenga 
shule hizo katika kila mkoa ili kusogeza fursa za watoto  kusoma sayansi karibu na 
mazingira yao.

“Moja ya eneo kubwa la kujivunia  ni Serikali kutoa fursa ya wanafunzi walioacha 
shule kwa sababu mbalimbali ikiwemo ujauzito kurejea shule  ambapo hadi kufikia 
Januari, 2023 wanafunzi zaidi ya 4,933 wamerejea shule, hili pia limetokea katika 
kipindi cha miaka miwili ya Mhe. Rais Samia.”

Alisema Serikali ya awamu ya sita imeazimia na inahakikisha kila mtoto bila 
kujali hali ya ulemavu anapata fursa ya kupata elimu bila vikwazo, Serikali imenunua 
vifaa wezeshi na malipo ya bima za afya kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum  
kwa gharama ya Shilingi milioni 664.
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Pia imenunua vishkwambi (Tablets) 330 kwa ajili ya wanafunzi viziwi vyenye 
gharama ya Shilingi milioni 134 kwa ajili ya shule 15 za msingi zinazopokea 
wanafunzi viziwi. Pia Serikali menunua vitimwendo 1,334 vyenye thamani ya 
Shilingi milioni 191 kwa ajili ya wanafunzi wenye ulemavu wa viungo waliobainika 
kuwa na uhitaji katika shule za msingi na sekondari.
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Ubora wa elimu unaendana na uwepo wa mifumo sahihi, nguvu kazi na 
vitendea kazi kwa ajili ya usimamizi na uthibiti ubora wa Elimu. Katika pindi cha 
miaka miwili ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Serikali imenunua na kusambaza magari 38 kwa ajili ya ofisi za uthibiti 
ubora wa shule kwa lengo la kuimarisha uthibiti wa elimu nchini. Sambamba na 
hilo, Serikali imetoa jumla ya Shilingi bilioni 2.6 kwa kuimarisha ufuatiliaji wa 
ufundishaji shuleni na kuwawezesha Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutoa 
ushauri kwa lengo la kuboresha elimu.

“Wizara inajivunia na kushukuru maono na uongozi mahiri wa Mheshimiwa Rais 
Samia na kumshukuru kwa kuendelea kutoa kipaumbele katika sekta ya Elimu.

Mafunzo 
ya ufundi 
na ujuzi

Ukarabati 
wa vyuo 

vya ualimu 
vya umma
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


