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Serikali imeendelea kuongeza Fursa
za Upatikanaji wa Elimu na Mafunzo 
katika Vyuo vya Ufundi Stadi (VETA)

TAHARIRI

Kwa muda mrefu kiu ya wananchi 
imekuwa ni kuona elimu ujuzi 
inakuwa kitovu cha elimu yetu 
hapa nchini.  Katika kufikia hilo 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia in-
afanya mambo mengi ikiwemo mapitio ya 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 
na maboresho ya Mitaala ya Elimu am-
bayo yanalenga kuwezesha elimu ujuzi ku-
fundishwa katika shule, Vyuo vya Kati vya 
ufundi na Vyuo Vikuu.

Vyuo vya ufundi stadi (VETA) ni mion-
goni mwa vyuo vya kati ambavyo vitakuwa 
chachu na nguzo kuu katika kuhakikisha 
elimu ujuzi inatolewa na kuwafikia vijana 
wengi zaidi nchini lengo likiwa ni kuongeza 
idadi ya wataalamu na kuhakikisha vijana 
wa Kitanzania wanapata elimu, ujuzi, maar-
ifa na stadi zitakazowawezesha kuingia ka-
tika soko la ajira kwa kuajiriwa, kujiajiri ama 
kuajiri.

Katika kutambua hilo Serikali kupitia 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
kushirikiana na wadau imeendelea kuonge-
za fursa za upatikanaji wa elimu na mafunzo 
katika Vyuo vya VETA kupitia ujenzi, upa-
nuzi na ukarabati wa majengo na miundom-
binu ya vyuo hivi.

Kupitia Mradi wa Kukuza Ujuzi na Stadi 
za Kazi (Education and Skills for Produc-
tive Jobs -ESPJ) ambao umetekelezwa na 
Wizara, takribani bilioni 39 zilitolewa kwa 
Halmashauri na Mamlaka ya Elimu na Ma-
funzo ya Ufundi Stadi (VETA) Makao Makuu 
kwa ajili ya kuwezesha ujenzi, upanuzi na 
ukarabati wa vyuo vya ufundi Stadi 39 am-

bapo Halmashauri nne za Kongwa, Kasulu, 
Nyasa na Ruangwa tayari zimeshakamilisha 
ujenzi na vyuo vinaendelea kutoa mafunzo.

Aidha, VETA Makao Makuu ilikuwa na 
jukumu la kusimamia na kujenga vyuo vya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi katika 
Wilaya 25 ambao kwa kiwango kikubwa 
umekamilika na tayari baadhi ya vyuo vime-
anza kutoa mafunzo.

Mbali na ujenzi huo wa Vyuo vya VETA 
vya Wilaya, Serikali pia imejenga vyuo vya 
VETA vya mikoa ambapo mpaka sasa ni 
Mkoa wa Songwe pekee ambao haujajenge-
wa chuo cha VETA, lakini kupitia Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda ni kwamba fedha za kujenga Chuo 
katika mkoa huo tayari zimetengwa na 
ujenzi utaanza karibuni.

Katika bajeti ya Mwaka 2022/23 Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imetenga 
Shilingi bilioni 100 kwa ajili ya kuanza ujenzi 
wa vyuo vya ufundi na mafunzo ya Ufundi 
stadi katika Wilaya 63 ambazo bado hazina 
vyuo hivyo, ili kufanya Wilaya zote nchini 
kuwa na vyuo VETA.

Kongole kwa Wilaya zote ambazo zime-
onesha utayari wa kupokea mradi wa ujenzi  
wa vyuo vya VETA kwa kutenga ardhi, hii 
inaonyesha nia ya viongozi wa Wilaya hizo 
kuona vijana katika maeneo yao wanapata 
ujuzi, maarifa na stadi zitakazowawezesha 
kuinuia uchumi wa Taifa.

Waziri Mkenda ana kauli yake pendwa 
inayosema “Katika Elimu, yajayo yanafu-
raisha,” nasi tunasema “Katika Jarida hili 
kuhusu VETA yajayo yanafurahisha.”
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Rais Samia akutana na 
kufanya mazungumzo na 
viongozi na wawakilishi

TAHLISO, ZAHILFE

R ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan ameelekeza Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

kupandisha posho ya kujikimu ya wanafun-
zi wa elimu ya juu hadi kufikia Sh. Elfu kumi 
kwa siku.

Rais Samia amesema hayo jijini Dodoma 
wakati akizungumza na wawakilishi wa Ju-
muiya za Wanafunzi wa Taasisi za Elimu ya 
Juu Tanzania TAHLISO  na  ZAHILFE katika 
viwanja vya Ikulu Chamwino jijini Dodoma.

Aidha amesema Serikali inafanya jitiha-
da mbalimbali za kuinua elimu ya juu kwa 
kuongeza fursa za upatikanaji wake ikiwemo 
kuongeza wigo wa mikopo na kuwataka ku-
hakikisha wanarejesha mikopo hiyo ili iwan-
ufaishe na wengine.

“Labda niwaambie tumekamilisha  mka-
taba na Benki ya NMB wa thamani ya Sh. 
Bilioni 200 ili wazazi ambao mishahara yao 
inapita benki waweze kukopa kwa ajili ya vi-
jana wao,” amesema Rais Samia.

Dkt. Samia amewataka wanafunzi kuwa 
na ufahamu kuhusu mwelekeo wa nchi na 
aina ya Taifa tunalotaka kulijenga ambalo 
litajitegemea kiuchumi huku akiwasisitiza 

kuweka mkazo katika masomo na kujiepu-
sha na vitendo viovu.

Mhe. Samia ameupongeza uongozi wa 
Wizara ya Elimu kwa namna unavyotekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi na kwa wakati.

“Nitumie fursa hii kumshukuru sana 
Mhe. Prof. Adolf Mkenda, Katibu Mkuu na 
Timu yote ya Wizara kwa kazi nzuri sana 
mnayoifanya kuwahudumia watoto hawa 
na mipango mingi ambayo nimeiagiza Prof. 
Mkenda na timu yake wameibeba na kwen-
da kuitekeleza vizuri sana tena kwa muda 
mfupi. Zamani ilizoeleka unaagiza inakwen-
da kutekelezeka kwa muda mrefu ukiuliza 
unaambiwa fedha lakini sasa hivi ukiagiza 
linafanyika, tunasonga mbele,” amesema 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kwa upande wake Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Mhe. Prof. Adolf Mkenda 
amemshukuru Rais Samia kwa kutoa fursa 
ya kukutana na Wawakilishi hao na kum-
shukuru kwa kutoa kipaumbele katika sek-
ta ya elimu ambapo alipoingia madarakani 
ameongeza mikopo ya wanafunzi wa elimu 
ya juu kutoka TZS bilioni 464 hadi kufikia bil-
ioni 654.

Mkenda ameongeza kuwa Wizara iliunda 

Uwezeshaji Wanafunzi Elimu ya Juu >

Kamati kwa lengo la kuangalia mfumo wa 
utoaji mikopo hususan kuangalia vigezo vi-
takavyoweza kutumika kuhahakisha miko-
po inawafikia walengwa. Aidha amesema 
katika kuongeza wigo wa ugharamiaji elimu 
ya juu kupitia ufadhili wa Samia Scholarship 
wanafunzi 640 wanaosoma fani za Sayansi 
wamepata ufadhili katika Mwaka wa fedha 
2022/23.

Katika hatua nyingine Mkenda amemua-
hidi Rais kuwa Wizara na Taasisi zinazosim-
amia Elimu ya kati na ya Juu zitaongeza 
ushirikishwaji wa serikali za wanafunzi kwa 
kuweka mfumo utakaorahisisha mawasilia-
no na viongozi hao.

“Mhe. Rais kwa kuanzia tumeteua 
mjumbe mmoja kupitia uongozi wa TAHLI-
SO kuingia kwenye Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya juu (TCU). Tumeangalia kwa TCU sheria 
hairuhusu lakini wamesema wako tayari 
kuingiza mjumbe mmoja mwanafunzi kati-
ka baadhi ya vikao vyao ili kupitia huu ush-
irikishwaji changamoto ziweze kufikishwa 
na kutatuliwa kwa wakati,” amesema Prof. 
Mkenda.

Kwa upande wake rais wa TAHLISO, 
Frank Nkinda amempongeza Rais Samia 
kwa kuendelea kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia kwenye Vyuo ya 
elimu ya juu kupitia Mradi wa HEET pamo-
ja na kuondoa  asilimia 6 ya tozo ya kutunza 
thamani ya fedha na asilimia 10 ya kuchele-
wa kurejesha mikopo.

Nkinda ameshukuru na kupongeza ush-
irikiano wanaopata kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU), Bodi ya Mikopo ya Wana-
funzi wa Elimu ya Juu (HESLB) na Baraza la 
Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET).



Miundombinu Kukuza Ajira >

W
aziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa ametoa wito 

kwa waajiri nchini kuendelea kushirikiana 
na Serikali kuhakikisha malengo ya kukuza 
ujuzi na kuongeza soko la ajira yanafaniki-
wa kwa mustakabali wa Taifa.

Wito huo umetolewa jijini Dar es Sa-
laam wakati wa hafla ya kuwatambua na 
kuwapongeza waajiri na wadau wana-
oshirikiana na Serikali katika kukuza na 
kuendeleza ujuzi kwa wanafunzi walioko 
vyuoni na waliohitimu.

Amesema maendeleo ya uchumi wa 
nchi yoyote yanategemea nguvu kazi 
yenye ujuzi hivyo mchango wa wadau 
kama waajiri ni muhimu katika kufanikisha 
hilo.

“Niwapongeze waajiri kwa ushiriki 
wenu katika kutoa nafasi za mafunzo kwa 
vitendo, hii ni pamoja na uanagenzi. Aidha 
nawapongeza kwa ushiriki wenu katika 
katika kuaandaa mitaala inayotumika ka-
tika Vyuo na Taasisi za Elimu ya Ufundi na 

mafunzo ya Ufundi Stadi”, amesema Mhe. 
Majaliwa.

Ameongeza Serikali inatambua na ina-
thamini juhudi zinazofanywa na waajiri hao 
katika kuliwezesha Taifa kukabiliana na 
changamoto ya ajira na kuiwezesha nchi 
kuwa na rasilimaliwatu yenye ujuzi.

“Niwahakikishie waajiri Serikali inath-
amini mchango wenu katika kuliwezesha 
taifa kukabiliana na changamoto ya ajira. 
Kazi mnayoifanya imedhihirisha uzalen-
do wa hali ya juu na inaonesha wazi kuwa 
waajiri mnaunga mkono juhudi za Serikali 
katika kuhakikisha Tanzania inakuwa nchi 
yenye rasilimaliwatu wenye ujuzi una-
okidhi mahitaji ya soko la ajira na kujenga 
uchumi imara katika nchi,”ameongeza Wa-
ziri Mkuu Majaliwa.

Kwa upande wake Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda 
amemweleza Waziri Mkuu kuwa Wizara 
itaendelea kusimamia Mkakati wa Taifa 
wa uendelezaji wa ujuzi 2016/17 -2025/26 
ambao moja ya malengo yake ni kuwa na 
ushirikiano kati ya waajiri wadau na vyuo 

au taasisi za elimu.
“Tumekamilisha tracer study ya ku-

tambua hali ya ajira kwa wahitimu wa 
vyuo vyetu vya ufundi iwapo wameajiriwa 
uwezo wao wa kazi na mapungufu.Hii ita-
saidia kuboresha mitaala yetu  na hatimaye 
kuboresha elimu itolewayo,”amesema 
Prof. Mkenda.

Naye Katibu Mtendaji Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Sta-
di Dkt. Adolf Rutayuga amesema mafunzo 
yanayotolewa kwenye vyuo na Taasisi za 
elimu  na mafunzo ya ufundi stadi yana-
ongozwa na mahitaji ya soko la ajira hivyo 
kukutana na waajiri ni fursa nzuri katika ku-
kumbushana nafasi yao katika kukuza ujuzi 
nchini.

Kauli mbiu ya hafla ya kuwatambua 
na kuwapongeza waajiri na wadau wana-
oshirikiana na Serikali katika kukuza na 
kuendeleza ujuzi kwa wanafunzi walioko 
vyuoni na waliohitimu kwa mwaka 2023 
ilikuwa Kuimarisha Elimu ya Ufundi  na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa uzalishaji wa 
wafanyakazi wenye ujuzi nchini Tanzania.

Majaliwa atoa wito waajiri nchini 
kushirikiana na Serikali kukuza 
ujuzi ili kuongeza soko la ajira
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Uimarishaji TEHAMA >

S erikali ya India inatarajia kuazisha 
Chuo cha Teknolojia (Indian Institute 
of Technology) nchini Tanzania amba-
cho kitakuwa kinatoa kozi ya masuala 

ya Tehama na kozi nyingine zinazoendana na 
mlengo huo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam mara 
baada ya kuongea na timu kutoka Chuo hicho 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. 
Prof. Adolf Mkenda amesema Serikali ya Tan-
zania itashirikiana na nchi hiyo ili lengo la kuan-
zisha Chuo hicho liweze kutimia.

Amesema kwa kuwa Chuo cha Teknolojia 
cha India kimepiga hatua ya juu zaidi katika 
masuala ya Teknolojia hivyo ujio wa ujumbe 
huo ni hatua ya kuona mazingira ya nchini 

kwetu katika kutimiza adhma yao ya kuanzi-
sha chuo hapa nchini.

“Wenzetu hawa wanataka kuanzisha Chuo 
hapa nchini tuliwaalika waje na tayari wame-
fanya mazungumzo na Serikali ya mapinduzi 
ya Zanzibar na kuahidiwa ardhi kwa ajili ya 
kuazisha huko, lakini kwa kuwa suala la elimu 
ya juu ni la muungano tunaangalia taratibu za 
urekebu kuona nini kinaweza kufanyika ili kazi 
hii iweze kuanza,”amesema

“Wanataka kuanza kuchukua wanafun-
zi mwezi Oktoba mwaka huu ni muda mfupi 
sana kutokea sasa ila tutafanya kazi usiku na 
mchana kuona ni nini kinaweza kufanyika tu-
kasonga mbele,”amesema

Waziri Mkenda Amesema pia timu hiyo 

kutoka India imekwenda kutembelea Chuo Ki-
kuu cha Afrika cha Nelson Mandela kilichoko ji-
jini Arusha pamoja na Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT) ili kuona vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia vilivyopo na namna ambavyo wa-
naweza kufanya kazi kwa pamoja.

“Timu hii tutakutana nayo tena Februari 17 
mwaka huu ili kwa pamoja tuangalie rasimu ya 
makuballiano (MOU) ili tuone tunakwendaje,” 
alisema Waziri Mkenda

Kwa upande wake Balozi wa India nchini 
Tanzania Binaya Pradhan Serikali ya India ime-
jizatiti (committed) kufanya kazi na Serikali 
ya Tanzania ili kuhakikisha pamoja na mabo 
mengine lengo la kuanzia Chuo nchini Tanza-
nia linafanikiwa.

Chuo cha Teknolojia cha India
kuanzishwa nchini Tanzania
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Udhibiti Ubora wa Elimu >

Vitabu 16 vyapigwa marufuku
kutumika shuleni, Taasisi za Elimu

W
izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imepiga 
marufuku matumizi ya 
vitabu 16 vinavyokwen-

da kinyume na maadili kwenye Shule na 
Taasisi zote za Elimu.

Vitabu hivyo vimepigwa marufuku 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia Mhe. Prof. Adolf Mkenda kwa mam-
laka aliyopewa chini ya Kifungu cha 59 
cha Sheria ya Elimu Sura ya 353.

Akizungumza na waandishi wa 
habari  jijini Dodoma  Prof. Mkenda 
amesema kama taifa tuna mila na des-
turi za  kufuata na katika kufundisha na 
kulea watoto na kwamba shule zina wa-
jibu wa kuendana na taratibu hizo katika 

kuwaandaa watoto.
“Nahimiza wazazi mkague mabe-

gi ya wanafunzi kuhakikisha vitabu 
hivi havitumiki nyumbani; ukaguzi na 
ufuatiliaji huu ni endelevu ili kubaini 
kama vitabu kama hivi hipo katika shule 
tuweze kichukua hatua,”amesema Pro-
fesa Mkenda

Amevitaja vitabu hivyo kuwa ni Di-
ary of a Wimpy Kid, Diary of a Wimpy 
Kid -Rodrick Rules, Diary of Wimpy Kid  
- The Last Straw, Diary of Wimpy Kid-
Dog Days, Diary of a Wimpy Kid The 
Ugly Truth, Diary of a Wimpy Kid -Cabin 
Fever, Diary of a Wimpy Kid - The Third 
Wheel na Diary of a Wimpy Kid - Hard 
Luck.

Vingine ni Diary of a Wimpy Kid - The 
Long Haul, Diary of a Wimpy Kid -Old 
School, Diary of a Wimpy Kid -Double 
Down, Diary of a Wimpy Kid-The Gate-
way,  Diary, Diary of a Wimpy Kid-Diper 
Overlode, Is for TANSGENDER ( you 
know best who you are!), Is for LGBTQIA 
( find the words that make you you) na 
Sex  Education a Guide to life.

Prof. Mkenda ametoa rai kwa 
watanzania kupiga namba 0262160270 
ya mezani na 0737 962965 ya mkononi 
ili kutoa taarifa ya uwepo wa vitabu 
hivyo shuleni na kwamba hatua kali 
zitachukuliwa kwa shule  yoyote ita-
kayokutwa na vitabu hivyo ikiwemo 
kufutiwa usajili.
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W
aziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Mhe.  Profesa 
Adolf Mkenda amemua-
giza Kamishna wa Elimu 

kufanya uchunguzi wa kina kwa Shule nne 
zilizobainika kufanya udanganyifu mkub-
wa katika mtihani wa kidato cha nne mwa-
ka 2022.

Prof. Mkenda amesema hayo alipoku-
tana na Wazazi na walezi wa Wanafunzi 
waliofutiwa matokeo ya Mtihani wa Kidato 
nne 2022 wa Shule ya Sekondari Thaqaafa 
ya Jijini Mwanza kwa ajili ya kuwasikiliza.

Amezitaja shule hizo kuwa ni Cornelius 
ya Kinondoni Dar es Salaam,  Thaqaafa ya 
Mwanza,  Mnemonic ya Zanzibar na Twib-
hoki iliyoko Mara na kumtaka Kamishna 

huyo kuchukua hatua kali kulingana na 
ripoti ya uchunguzi huo.

Mkenda amesisitiza wazazi kuwalea 
watoto katika maadili ili watambue kuwa 
udanganyifu si mzuri na una madhara 
makubwa katika upande wa haki, maadi-
li na uweledi. “Tunapowapeleka watoto 
shule tunataka wajifunze waelewe ili baa-
dae waje watumikie taifa. Sasa mtu anaku-
ja kuwa daktari au mhandisi au rubani kwa 
kuiba mtihani, madhara yake ni makubwa 
sana,” ameongeza Mkenda.

Mkenda amewapa pole wazazi na ku-
wataarifu kuwa mitihani hiyo imefutwa na  
hivyo kilichopo ni kurudia mitihani.

“Kuhusu kurudia mtihani tumewasikili-
za  maombi yenu, ninashukuru kuwa ham-

Udhibiti Udanganyifu Mitihani >

Chunguzeni udanganyifu 
mtihani Kidato cha Nne - 

Prof. Mkenda

na anayesema ameonewa sote tunakubal-
iana kuwa kulikuwa na udanganyifu  na 
hivyo niseme matokeo yamefutwa na ki-
kubwa ni maombi ya kurudia mtihani. Hili 
tunalichukua tutawasiliana nanyi baada 
ya kulifanyia kazi kwani ni suala la kibajeti 
pia,” amefafanua Mkenda.

Naye Adam Malima, Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza akiwa katika kikao hicho 
amesema  Serikali haitalea shule zinazofa-
nya udanganyifu wa mitihani na kuongeza 
kuwa wanafunzi wanatakiwa wapimwe 
kwa uwezo na sio kwa kudanganya.

Katika maelezo yao yaliyotolewa  kupi-
tia Mwenyekiti wa wazazi hao, Patrick 
Msagati wameomba Serikali kuwahurumia 
na kuruhusu matokeo kuachiliwa au kuwa-
pa nafasi ya kurudia mtihani.

“Tunaomba Serikali ichukue hatua kali 
kwa shule kama hizi kwani zimetusaba-
bishia madhara makubwa sisi kama wa-
zazi na watoto pia. Ikiwezekana shule hizi 
zifungiwe,” amesema Michael Zayumba, 
mmoja wa wazazi.

Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na. 25, 2023  < ELIMU Bulletin | 7



Matumizi Nishati Mbadala Vyuoni >

Prof. Mdoe avitaka Vyuo 
vya Ualimu kutumia Nishati 

Mbadala kupikia vyakula

V
yuo ya ualimu vya umma vi-
metakiwa kuhama kutoka 
kwenye matumizi ya kupikia 
kuni na mkaa kwenda kwenye 

matumizi ya nishati mbadala ikiwemo 
jua, gesi, bayogesi na mkaa poa.

Hayo yamesemwa leo wilayani Mp-
wapwa na Kaimu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. 

James Mdoe wakati akifungua rasmi ma-
funzo ya utunzaji mazingira endelevu na 
ujanishaji kwa wakufunzi na Menejimenti 
za vyuo vya ualimu vya umma yanayorat-
ibiwa na Wizara kupitia Mradi wa Kuen-
deleza Elimu ya Ualimu (TESP).

Amesema Serikali inatambua 
umuhimu wa utunzaji mazingira na ka-
tika kuhakikisha hilo imeweka mikaka-
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ti mbalimbali ya kudhibiti uharibifu wa 
mazingira ikiwemo kulinda vyanzo vya 
maji, kupunguza matumizi ya hewa ya 
ukaa, kutokata miti hovyo na kupunguza 
matumizi ya nishati zitokanazo na miti 
kama kuni na mkaa.

“Ni matarajio ya Wizara kuwa baada 
ya mafunzo haya mtajiwekea mikakati 
na mpangokazi wa utekelezaji wa yote 
mliyojifunza ili kufikia malengo tuliyoji-
wekea ili kupunguza gharama za uende-
shaji katika vyuo vyetu” amesema Prof. 
Mdoe.

Prof. Mdoe amevitaka vyuo hivyo 
kuweka kipaumbele kwenye uvunaji wa 
maji ya mvua, kupunguza matumizi hole-
la ya maji, kuweka taa za umeme zenye 
kutumia nishati ndogo na kuhimiza elimu 
ya 3Rs (Reuse, Reduce and Recycle).

“Vilevile mkaweke mikakati thabiti ya 
kuteketeza taka ngumu kwa kuzingatia 
miongozo ya mamlaka zenye dhamana 
ya mazingira na usalama wa afya. Juhudi 
hizo ziende sambamba na upandaji miti, 
maua na utunzaji wa mazingira,” amese-
ma Prof. Mdoe.

Naye Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu 
ya Ualimu, Huruma Mageni amesema 
lengo la mafunzo hayo ni kuhakikisha 
kuwa kuna mkakati thabiti wa utunza-
ji wa mazingira endelevu na ujanishaji 
pamoja na kuboresha utunzaji wa mand-
hari na mazingira asili.

“Mafunzo haya yanajumuisha Wakuu 
wa vyuo vya ualimu vyote 35 vya umma 
na wakufunzi wanne kutoka kila chuo na 
hivyo kufanya jumla ya washiriki kuwa 
175 ambao watakuwa na jukumu la kusi-
mamia masuala ya mazingira katika vyuo 
vyao,” ameongeza Mageni.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Wakuu wa Vyuo vya Ualimu Taifa, Au-
gustino sahili ambaye pia ni mshiriki 
wa mafunzo hayo ameishukuru Wizara 
kwa kuandaa mafunzo hayo muhimu na 
kuahidi kwenda kutekeleza kwa vitendo 
wafikapo vyuoni kwao.

“Mafunzo haya ni muhimu na yana 
tija kwani yataenda kubadili mitizamo 
yetu juu ya utunzaji mazingira na ujan-
ishaji na hivyo kuwezesha vyuo vyetu 
kupunguza gharama za uendeshaji,” 
amesema Sahili.



W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Mhe. Prof. 
Adolf Mkenda amekitaka 
Chuo Kikuu cha Mwalimu 

Julius K. Nyerere cha Kilimo na Teknolojia 
(MJNUAT) kilichopo Butiama mkoani Mara 
kujikita kutoa mafunzo kwenye eneo la 
kilimo kwa upana wake ambao ndio msingi 
halisi wa uanzishwaji wa chuo hicho.

Prof. Mkenda ameyasema hayo 
Wilayani Butiama alipotembelea chuo 
hicho na kuwataka kuhakikisha kuwa 
pamoja na mafunzo wanafanya tafiti  na 

kusambaza matokeo ya tafiti hizo ili kunui-
faisha wakulima kwa kuongeza tija na 
uzalishaji.

Waziri Mkenda ameeleza kuwa chuo 
hicho kitaanza rasmi kutoa mafunzo mwa-
ka huu 2023 na kuagiza uongozi wa chuo  
kuhakikisha matayarisho yote yanakami-
lika.

Amesema mikakati  mbalimbali itatu-
mika kuhakikisha wanafikia vigezo vya 
kupata ithibati ili kuruhusu kutoa mafunzo 
ikiwemo kuongeza wanataaluma na ku-
weka mazingira na miundombinu stahiki 

Jikiteni kufundisha Kilimo, Prof. 
Mkenda akiambia chuo cha MJNUAT

ya kufundishia na kujifunzia.
“Tutahakikisha  MJNUAT Butiama ki-

naanza kutoa Mafunzo mwaka huu 2023, 
tayari Serikali imetoa Shilingi bilioni 2.6 
kwa ajili ya kukarabati  majengo yaliyopo 
na kujenga hosteli mpya 2 ili wanafunzi wa-
takapoingia wakae katika mazingira bora,” 
amefafanua Waziri Mkenda.

Profesa Mkenda ameongeza kuwa 
Serikali pia imetenga kiasi cha Shilingi bil-
ioni 102 kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa 
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) kwa ajili ya 
kujenga makao makuu ya Chuo hicho hapo 
hapo Butiama.

Amesisitiza kuwa uwepo wa MJNUAT 
ni moja ya njia za kuenzi maono ya Baba 
wa Taifa kuhusu kutoa elimu ujuzi ikiwemo 
elimu ya kilimo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Butiama, 
Mhe. Mosses Kaegele ameishukuru Seri-
kali kwa kuendeleza Ujenzi wa Chuo Kikuu 
cha MJNUAT na kuhakikisha kinakwenda 
kuanza kutoa mafunzo mwaka huu.

“Tunapongeza sana kwa hatua hii ya 
Wizara kuhakikisha Chuo kinaanza udahili 
. Na katika kazi ya ukarabati Mhe. katika 
Wilaya tuna uzoefu na kazi za ujenzi kupi-
tia mfumo wa Force account, tutasaidia  
kuhakikisha kazi inafanyika kwa ubora ili 
thamani ya pesa  ionekane,” ameongeza 
Mhe. Kaegele.

Mhe. Jumanne Sagini, Mbunge wa Bu-
tiama ameipongeza Wizara ya Elimu kwa 
kutoa fedha kukiendeleza Chuo cha MJNU-
AT kuhakikisha  sasa kinakwenda kuanza 
kutoa mafunzo, kuunda Baraza, kuteua 
Mwenyekiti na Mkuu wa Chuo.

“Napongeza pia mtazamo wa Wizara 
kuhusu mafunzo kuhakikisha yanajenga 
ujuzi. Hii inaashiria kuwa vijana wakitoka 
hapo  MJNUAT wataweza kujiajiri katika 
kilimo,” ameongeza Mhe. Sagini.

Kwa upande wake Kaimu Makamu 
Mkuu wa chuo cha MJNUAT, Prof. Lesakit 
Mellau amesema chuo hicho kinaendesh-
wa kwa usajili wa muda ‘provisional regis-
tration license’ na kwamba kilianza rasmi 
Machi 2015 baada ya Rais wa Awamu ya 
Nne, Dkt. Jakaya Kikwete kuteua viongozi.

Amesema kuwa tayari wameshaandaa 
mitaala 29 ikiwemo 20 ya Shahada ya Awa-
li na 9 ya Diploma na kuongeza kuwa uda-
hili unaotarajia kuanza baadae mwaka huu 
utaanza na wanafunzi 400.

Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na. 25, 2023  < ELIMU Bulletin | 9

Maelekezo Kuboresha Elimu >



10  |   Elimu Bulletin > Toleo Na. 25, 2023  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda ameitaka Wakala 
wa Maendeleo ya Uongo-

zi wa Elimu (ADEM) kulipa uzito wa kutosha 
suala la Malezi katika mafunzo wanayotoa.

Waziri Mkenda amesema hayo Wilayani 
Bagamoyo Mkoani Pwani alipotembelea 
Taasisi hiyo kuangalia utekelezaji wa ma-
jukumu yake ambapo amesema walimu 
wana nafasi kubwa katika malezi ya watoto 
kwa kuwa watoto wanatumia muda mre-
fu  wakiwa shule hivyo mafunzo ya malezi 
yakitolewa yatasaidia sana wawapo katika 
mazingira ya kazi.

“Katika suala la Uongozi na Usimamizi 
wa Shule, ADEM iangalie namna ya ku-
fundisha masuala ya malezi kwa walimu ili 
itusaidie kujua tunafanyaje kuwa na tara-
tibu ambazo zitawasaidia walimu kwenye 
masuala ya malezi. Viongozi wa dini wana-
fanya hivyo lakini walimu wana nafasi kub-
wa zaidi,” amesema Mkenda.

Amesema Taifa lolote ili liendelee ni laz-
ima liheshimu elimu na katika kuheshimu 
elimu ni lazima kuheshimu mwalimu hivyo 
inasikitisha kuona baadhi ya walimu ambao 
wanawafanyia ukatili kwa watoto na kushu-
sha hadhi ya mwalimu akitolea mfano tukio 
la hivi karibuni la mwalimu kumfanyia ukati-
li mwanafunzi kwa kumchapa viboko kupit-
iliza.

Aidha Waziri Mkenda amesema waka-
ti Serikali ikiendelea kuleta fedha kwa ajili 
ya kuboresha mazingira ya ufundishaji na 
ujifunzaji, tujenge mkakati wa kutumia 
wahitimu katika  kuboresha shule zetu kwa 
kuwa mahitaji yanaongezeka, pia ADEM 
iwafundishe Walimu na Viongozi wa elimu 

Prof. Mkenda 
aitaka ADEM 

kuboresha 
Elimu ya Malezi 

kwa Walimu

Mkazo Elimu ya Malezi  >

juu ya utafutaji wa rasilimali ikiwemo ush-
irikishwaji wa jamii ili kuendelea kuboresha 
mazingira ya utoaji wa elimu nchini.

“Tumesema hakuna michango ya laz-
ima lakini tunahimiza michango ya hiyari. 
Baada ya kuwa Mbunge kampeni yangu ya 
kwanza ilikuwa kujenga vyoo bora shuleni 
na nikaandika barua nyumba zote za ibaada 
kwamba mwisho wa mwaka watu wanap-
okuja watembelee shule walizosoma kuona 
kama kuna kitu wanaweza kusaidia na ime-
kua na matokeo chanya,” ameongeza Prof. 
Mkenda.

Waziri Mkenda ameongeza kuwa Me-
nejimenti ya mitihani ni nzuri na kupongeza 
Baraza la Mitihani la Taifa, Walimu na Wasi-
mamizi kwa kazi nzuri wanayoifanya.

Pamoja na kazi nzuri inayofanyika Mhe. 
Mkenda ameilekeza ADEM kufundisha 

walimu miiko na maadili ya Uongozi ili wa-
chache wanaoshiriki katika udanganyifu 
wajue kukiuka miiko na maadili ya kiutumi-
shi katika usimamizi wa mitihani kunaweza 
kusababisha wanafunzi kufaulu kwa udang-
anyifu.

Naye Mtendaji Mkuu wa ADEM, Dkt. 
Siston Masanja Mgullah amesema wame-
kuwa washauri wa nchi jirani katika kuan-
zisha Taasisi ya Uongozi na Usimamizi wa 
Elimu akitolea mfano nchi za Afrika ya Kusi-
ni, Angola, Msumbiji, Malawi ambapo ma-
tokeo ya ushauri huo yamekuwa mazuri.

Mtendaji mkuu huyo amemshukuru 
Rais Samia kwa kuwapatia fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa Kampasi ya Mbeya na kuendelea 
kutenga fedha kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 
jengo la mihadhara Kampasi ya Bagamoyo 
lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,000.
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Mageuzi Makubwa katika Elimu >

K
atibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Profesa 
Carolyne Nombo amewataka 
watumishi wa Wizara hiyo ku-

fanya kazi kwa umahiri, weledi na ubunifu 
ili malengo ya sekta ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia yaweze kufikiwa.
Prof. Nombo ametoa wito huo jijini 

Dodoma wakati wa mapokezi yake na Nai-
bu Katibu  Mkuu Dkt. Franklin Rwezimula 
baada ya kuteuliwa na Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa  Jamhuri ya Muungano 

Tunaelekea kufanya Mageuzi
katika Elimu, Mageuzi yaanzie 

kwenye utendaji wetu
 Tufanye kazi kwa weledi, ubunifu

na kutoa huduma kwa ubora

wa Tanzania ambapo amesema Wizara hiyo 
imepewa majukumu makubwa ya kuhakiki-
sha elimu inayotolewa kwa Watanzania in-
akuwa bora na kuimarisha Sekta ya Sayansi 
na Teknolojia.

Ameongeza hivi sasa Wizara ipo katika 
hatua za mwisho za kuhuisha Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 2014 na Mitaala, 
huku akisisitiza kuwa si Tanzania pekee in-
ayofanya mageuzi hayo bali Dunia nzima 
ipo katika kufanya mageuzi ya elimu.

“Mageuzi katika utendaji kwa kufan-
ya kazi kwa weledi,  umahiri,  ubunifu na 
uwazi  ni muhimu ili kufikia yale mageuzi 
tunayoyatamani katika sekta ya elimu,” 
amesisitiza Katibu Mkuu.

Prof. Nombo amemshukuru Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kuwaamini na 
kumpa nafasi katika utumishi huo.

Aidha amewashukuru Makatibu Wakuu 
waliotangulia kwa kuweka misingi imara ka-
tika kuelekea mageuzi nchini.

Naye Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Franklin 
Rwezimula amemshukuru Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa kumuami-
ni na kumpa nafasi ya kutumikia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, huku akiahidi 
kutoa ushirikiano kwa watumishi ili kuende-
lea kuboresha sekta ya elimu.

[28/02, 15:00] Ipyana: Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya Rais TA-
MISEMI kwa kushirikiana na Benki ya Dun-
ia kupitia Mradi wa Kuimarisha Ubora wa 
Elimu ya Sekondari (SEQUIP) inaendesha 
mafunzo ya siku tano kwa walimu wa shule 
za sekondari za umma wanaofundisha 
masomo ya Sayansi na Hisabati.

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 Mra-
di unatarajia kutoa mafunzo kwa walimu 
20,000 wa Sayansi na Hisabati na utaende-
lea kutoa mafunzo haya katika mwaka ujao 
wa fedha ili kukamilisha kutoa mafunzo 
kwa walimu wote wa shule za sekondari za 
umma wanaofundisha  masomo ya Sayansi 
na Hisabati.

Mpaka sasa mafunzo hayo yamesha-
tolewa kwa zaidi ya walimu 8,000 kutoka 
mikoa ya Mwanza, Geita, Mara, Morogoro, 
Pwani, Dodoma, Singida na Tabora.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


