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Nafasi ya kushiriki kuutengeneza 
Mfumo wa Elimu ipo na ni wajibu 

wetu kushiriki kwa pamoja

TAHARIRI

Y
ajayo katika Elimu yana-
furahisha, huu ni Usemi 
ambao Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Prof. Adolf Mkenda amekuwa 
akiutumia kila anapozungumzia 
maendeleo ya utekelezaji wa kazi 
ya Mapitio ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 pamoja 
na mabadiliko ya Mitalaa.

Hii ni kuonyesha namna gani 
kazi hii muhimu kwa nchi inavyok-
wenda vizuri na kwa weledi katika 
kutuletea mfumo wa elimu ambao 
kila mmoja wetu atapata nafasi ya 
kujadili rasimu ya mapendekezo 
yatakayojadiliwa katika mjadala 
mkubwa wa kitaifa unaolenga ku-
hakikisha kila mwananchi katika 
nchi hii anashiriki katika mchaka-
to wa kuweka mfumo wa elimu 
anaoutaka na anaouona unafaa 
kwa ajili ya watoto wa taifa hili.

Tulimsikia Prof. Mkenda kati-
ka mkutano wa wadau wa elimu 
uliofanyika jijini Dodoma akisema 
tayari zaidi ya maoni 100,000 ya-
likuwa yamepokelewa na kamati 
zinazoshughulikia mabadiliko ya 
mitaala na ile ya mapitio ya Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014. Idadi hii kubwa ya wadau 
walioshiriki katika kutoa maoni 
na inatupa matumaini kuamini 
kwamba maoni yaliyotolewa ni 

mazuri na ndio maana tunamsikia 
Waziri akisema Yajayo yanafurai-
sha!

Hata hivi karibuni katika Ma-
hafali ya 41 ya Chuo Kikuu Huria 
Jijini Mwanza, Prof Mkenda alise-
ma kuna mambo makubwa am-
bayo yamependekezwa na wadau 
mbalimbali kwa kuwa utekeleza-
ji wa kazi hiyo imeendelea kwa 
kushirikisha wadau mbalimbali na 
kupata uzoefu kutoka katika nchi 
zilizofanikiwa na zile ambazo haz-
ijafanikiwa katika elimù.

Kongole kwa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwa kute-
keleza maagizo ya Mhe.Dkt Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
weledi na ufanisi katika kuhakiki-
sha mnatupatia mfumo wa elimu 
unaokwenda kumkomboa kijana 
wa Kitanzania na kumwezesha 
kushiriki katika uchumi wa taifa 
ama kimataifa kwa kujiajiri ama 
kuajiriwa katika soko la ajira la 
kimataifa.

Wito wangu kwa Watanzania 
wote ndani na nje ya nchi kuhaki-
kisha muda wa mjadala wa kitaifa 
unapofika basi kila mmoja ashiriki 
katika kuutengeneza mfumo huu 
wa elimu tuitakayo na tusibaki 
nyuma kusubiri kulaumu ama ku-
kosoa.
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  Bilioni 1.8 kujenga majengo
mapya katika vituo vitano
  Maabara kujengwa katika 

mikoa saba

Vituo vyote vya OUT 
nchini kuunganishwa 
na Mkongo wa Taifa

W ahitimu wa Vyuo Vikuu 
wameaswa kutumia 
vema elimu wanayopata  
kuleta tija kwa Taifa.

Hayo yamesemwa Jijini Mwanza na 
Mhe. Dkt. Phillip Mpango wakati wa ma-
hafali ya 41 ya Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT).

Aidha, Mhe. Mpango ameagiza Wiz-
ara ya Elimu kuhakikisha  vituo vyote vya 
Chuo hicho vinaunganishwa na mkongo 
wa Taifa ili kuwezesha matumizi ya TE-
HAMA na kupunguza gharama za uende-
shaji .

“Vituo vyote vya Chuo Kikuu Huria  
vitaunganishwa na mkongo wa Taifa na  
hili naagiza Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha linafanyika mara 
moja ili kupunguza gharama za uende-
shaji,” ameongeza Mhe. Dkt. Mpango

Awali akiongea katika mahafali hayo, 
Mhe. Prof. Adolf Mkenda, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia amesema 
Chuo Kikuu Huria  kimetengewa fedha 
kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa Ma-
geuzi ya Kiuchumi (HEET) kwa ajili ya  
ujenzi wa miundo mbinu, kusomesha wa-
hadhiri na miradi mingine.

“Serikali kwa kutambua mchango 
wa Chuo  Kikuu Huria katika kupeleka 
elimu kwa jamii kupitia mradi wa HEET 
tutajenga maabara saba katika mikoa 
ya Njombe, Arusha, Dodoma, Mwanza, 
Kigoma, Mtwara na Pwani ambazo zita-
jikita katika tafiti za kisayansi kulingana 
na shughuli na mahitaji muhimu ya eneo 
husika,” amefafanua Waziri Mkenda.

Waziri Mkenda ameongeza kuwa 
Serikali imetoa zaidi ya Shilingi bilioni 1.8 
kwa ajili ya kujenga vituo vya Chuo Kikuu 
Huria katika mikoa ya Geita, Kigoma, Lin-
di, Simiyu na Manyara ambao mikoa hii 
ilikuwa ikitumia majengo ya kukodi kwa 
gharama kubwa.

Zaidi ya Wahitimu 4,000 wametu-
nukiwa Shahada mbalimbali zikiwemo 
Shahada za Umahiri na Uzamivu waki-
wemo wanafunzi kutoka nchi jirani za 
Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Gha-
na, Malawi, Zambia, Congo, Namibia na 
Ethiopia.

Uwekezaji katika TEHAMA >



Miundombinu ya Elimu >

S
erikali kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia imetoa zaidi 
ya Shilingi bilioni saba kuwezesha 
ujenzi wa majengo mapya ya Chuo 

cha Ualimu Sumbawanga ambacho awali 
kilikuwa kwenye majengo ya kanisa Katoli-
ki.

Akizungumza baada ya kuweka Jiwe la 
Msingi la ujenzi wa majengo hayo, Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa amese-
ma fedha hizo zilikabidhiwa kwa Wizara ya 
Elimu ili isimamie ujenzi huo.

Ameongeza kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ameendelea kutoa fedha za kubore-
sha miundombinu ya elimu katika ngazi 
zote ili kuwezesha upatikanaji wa elimu 
bora inayoendana na mahitaji ya nchi.

“Serikali imetafuta fedha ya kujenga 
majengo haya katika kata ya Pito ili kuk-
abidhi majengo ya awali kwa kanisa Katoli-
ki, tunashukuru Manispaa ya Sumbawanga 
kwa kuweza kutoa eneo hili ili chuo kijen-
gwe hapa,” ameongeza Waziri Mkuu.

Aidha, Waziri Mkuu ameelekeza kufan-
yika uchunguzi wa Mhasibu wa chuo hicho 
pamoja na Katibu wa Kamati ya ujenzi wa 
mradi huo baada ya kukabiliwa na tuhuma 

Serikali inakamilisha Ujenzi Chuo
cha Ualimu Sumbawanga
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za uchomaji moto nyaraka za ujenzi  katika 
ofisi ya Mhasibu wa chuo.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. Omari 
Kipanga amemweleza Waziri Mkuu kuwa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amer-
idhia kiasi cha zaidi ya Shilingi bilioni 100 ku-
tumika kwa ajili ya kujenga majengo mapya 
ya vyuo vya ualimu.

Mhe. Kipanga amevitaja baadhi ya vyuo 
hivyo kuwa ni Chuo cha Ualimu Ndala, Ka-
banga, Shinyanga, Dakawa, Muhonda na 
Sumbawanga ambavyo kuna vilivyokami-
lika huku vingine vikiendelea na ujenzi.

Kufuatia tuhuma za uchomaji moto ofi-
si ya Mhasibu chuoni hapo, Naibu Waziri 
amevunja Kamati zote za  ujenzi wa Chuo 
hicho na kuagiza kuundwa kwa Kamati 
nyingine mara moja.

Ameongeza kuwa Serikali inamiliki vyuo 
35 vya ualimu na kwamba vyuo 30  vimefa-
nyiwa ukarabati mkubwa na kuongezewa 
miundombinu mipya ili kuhakikisha walimu 
wanatoa elimu bora katika mazingira bora.

Naye Mbunge wa Sumbawanga, Mhe. 
Aesh Hilaly ameishukuru Serikali kwa ku-
jenga majengo hayo mapya ya chuo hicho, 
huku akiomba wasimamizi wa ujenzi kuhaki-
kisha wanajenga majengo hayo kwa ubora.



Utekelezaji Mradi >

W izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imetoa 
wito kwa Vyuo vya 
Elimu ya Juu vinavyote-

keleza Mradi wa Elimu ya Juu kwa Ma-
geuzi ya Kiuchumi (HEET) kuhakikisha vi-
natekeleza azma ya Serikali ya kuwapatia 
vijana ujuzi, maarifa na stadi zitakazow-
awezesha kujiajiri ama kuajiriwa.

Wito huo umetolewa Jijini Dar es  Sa-
laam   na Katibu Mkuu wa Wizara  hiyo  
Dkt. Francis Michael wakati wa hafla ya 
utiaji saini wa makubaliano ya ruzuku ya 
Mradi wa HEET kwa Taasisi za Elimu ya 
Juu zilizo chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango.

Kiongozi huyo amesema mradi huo 
unatarajiwa kuleta mageuzi makubwa 
katika mawanda ya elimu ya juu nchini 
kwa kuwaandaa vijana watakaokuwa na 
uwezo wa kushindana katika soko la aji-
ra la ndani na kimataifa kwa kujiajiri ama 
kuajiriwa.

“Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
Benki ya Dunia wanataka kuona mradi 
huu ukiwaondoa vijana barabarani kwa 
kuwapatia ujuzi, maarifa na stadi zita-
kazowawezesha kujiajiri ama kuajiriwa, 
hivyo twendeni tukatekeleze mradi huu 
kwa mtazamo huo” amesisitiza Dkt Mi-
chael.

Katibu Mkuu huyo amezitaka Taasisi 
hizo kuhakikisha zinatekeleza mradi huo 
kwa kufuata sheria na taratibu zilizowe-
kwa, huku akisisitiza matumizi makini ya 
fedha.

Kwa upande wake Mratibu wa Mradi 
huo kwa Wizara ya Fedha  na Mipango, 
Amani Ngedu ameishukuru Wizara ya 
Elimu na Benki ya Dunia kwa kuzipatia 
Taasisi hizo mradi huo kwa kuwa unaku-
wa mradi wa kwanza mkubwa kwa taasisi 
hizo.

Ameongeza  kuwa ushirikiano uliopo 
kati ya Wizara hizo mbili utasaidia katika 
kusimamia utekelezaji wa mradi huo kati-
ka taasisi hizo kwa ufanisi na weledi.

Taasisi za Elimu zilizo chini ya Wizara 
ya Fedha na Mipango zinazonufaika na 
Mradi huo ni Chuo cha Usimamizi wa Fed-
ha (IFM), Chuo cha Mipango (IRDP), Chuo 
cha Takwimu (EASTC), Taasisi ya Uhasibu 
Tanzania (TIA) na Chuo cha Uhasibu Aru-
sha (IAA).

Taasisi za Elimu ya Juu za Wizara ya
Fedha zasaini utekelezaji Mradi wa HEET 
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Mapendekezo Sera ya Elimu >

M apitio ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 
na Mitaala ya Elimu Msingi 
yamekamilika na yanasubi-

ri mchakato wa ndani ya Serikali ili kupata 
ridhaa ya rasimu zilizoandaliwa  kupelekwa 
kwa wadau kwa mjadala wa kitaifa.

Hayo yameelezwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Mhe. Profesa Adolf  
Mkenda wakati akizungumza katika Maha-
fali ya 41 ya Chuo Kikuu Huria Jijini Mwanza, 
ambapo amesema kuna mambo makub-
wa ambayo yamependekezwa na wadau 
mbalimbali.

'Tupo tayari kwa mjadala wa 
Kitaifa kuhusu mapendekezo 
ya Sera ya Elimu na Mitaala'

Prof. Mkenda  amefafanua kuwa  ute-
kelezaji wa kazi hiyo umeendelea kwa 
kushirikisha wadau mbalimbali wakiwemo 
Maaskofu, Mashekhe, walimu, wamiliki wa 
shule binafsi pamoja na wataalamu kutoka 
nje ya nchi ili kupata uzoefu kutoka katika 
nchi zilizoleta mageuzi ya elimu na kufaniki-
wa na zile ambazo hazikufanikiwa.

“Tumekamilisha rasimu ya mapitio ya 
Sera, ina mapendekezo mengi makubwa, 
tunachosubiri sasa ni mchakato wa ndani 
wa kupitia mapendekezo hayo kabla hatu-
jayatangaza rasmi kwa ajili ya mdahalo wa 
kitaifa na hatimae mchakato wa maamuzi 
uweze kufikiwa ndani ya Serikali,” amesema 
Prof. Mkenda.

Akitolea mfano jambo moja ambalo li-
meguswa katika mapitio ya Sera ni suala la 
walimu  kupewa kipaumbele katika ubora 
na suala la mafunzo endelevu kazini ambalo 
hata sasa suala hilo la mafunzo kazini lime-
shaanza na linaendelea.

“Katika mapitio ya Sera walimu walio-
po wataendelea kupewa mafunzo kazini, 
ambayo tayari wameshaanza kuyapata na 
walimu wapya tutaona vigezo katika mapi-
tio ya Sera kuhakikisha tunakuwa na walimu 
bora wa kuendeleza elimu yetu,” amefa-
fanua Prof. Mkenda.

Aliongeza kuwa kazi ya kupitia mitaa-
la nayo inakwenda vizuri  pamoja na kuwa 
kwa kawaida hapa nchini kazi hiyo ilikuwa 
haipelekwi katika ngazi ya maamuzi kutoka-
na na kuwa ni kazi ya kitaalamu zaidi, lakini 
kwa mageuzi haya ya elimu italetwa kwenye 
ngazi za juu na kisha kujadiliwa na umma wa 
Watanzania.

Ameongeza kuwa mageuzi hayo ya mi-
taala yatafanyika pia katika ngazi ya  Elimu 
ya Juu ambapo huko utaangaliwa zaidi ubo-
ra wa elimu.
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W
izara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imejiza-
titi kueneza lugha ya 
Kiswahili kwa kuimarisha 

ufundishaji wa Kiswahili katika nchi za Afri-
ka na ulimwenguni kwa ujumla.

Akizungumza jijini Dodoma wakati 
wa kukabidhi bango la Kiswahili kwa wa-
tumishi waliopanda Mlima Kilimanjaro 
kwa azma ya kusherehekea Miaka 61 ya 
Uhuru wa Tanzania kwa kubidhaisha lugha 
ya Kiswahili Kikanda na Kimataifa, Kaimu 
Katibu Mkuu Prof. James Mdoe amesema 
nia ni kuendeleza Kiswahili kwa kutoa ma-

funzo kwa watu wengi zaidi.
Amesema Serikali ya Awamu ya Sita 

chini ya Uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania imeipa kipaumbele lugha 
ya Kiswahili kwa kuitangaza ndani na nje 
ya nchi ikitambua kuwa Uhuru wa Mwafri-
ka upo katika kujikomboa kifikra, kiutashi, 
kiimani na kutokua na mipaka katika ma-
tumizi yake ya lugha ya Taifa.

“Kwa kutambua hilo sisi kama Wizara 
mama ya mafunzo nchini tunapoadhimi-
sha Uhuru wa Mtanzania Kitaifa tuna fa-
hari kubwa kuipa lugha ya Kiswahili hadhi 

Utekelezaji Kueneza Kiswahili >

Wizara yajizatiti kueneza kiswahili 
Afrika na kote Ulimwenguni

yake kwa kuipandisha kileleni mwa Mlima 
Kilimanjaro kwa kauli mbiu “KISWAHILI 
KILELENI” na kuitangazia Dunia Uhuru 
wetu, na hamasa yetu ya kujikomboa kupi-
tia lugha hii,” amesema Prof. Mdoe

Aidha amesema kwa sasa lugha ya 
Kiswahili ina wazungumzaji takriban mili-
oni 250 na kwamba lugha hiyo inafundish-
wa kwenye Vyuo Vikuu visivyopungua 150 
duniani kote.

“Vyuo vya Tanzania vina makubalia-
no na vyuo vya nje kuendelea kufundis-
ha Kiswahili, hata Wizara ina mikataba 
takribani minne na Wizara za Elimu za nchi 
nyingine kuhusiana na masuala ya kufundi-
sha Kiswahili na bado tunaendelea na ma-
zungumzo na nchi nyingine, lengo ni kuki-
kuza Kiswahili,” ameongeza Prof. Mdoe.

Naibu Katibu huyo ametumia muda 
huo kutoa wito kwa Mabalozi wanaoiwak-
ilisha Tanzania katika mataifa mbalimbali 
kuendelea kuchochea matumizi ya lugha 
ya Kiswahili katika mataifa hayo ikiwemo 
kufungua madarasa ya awali ya kufundisha 
Kiswahili.

“Nchini Malawi tayari tumefungua da-
rasa la kufundisha lugha ya Kiswahili na 
imewezekana kupitia Ubalozi wa Tanzania 
nchini humo ndio maana natoa wito kwa 
Mabalozi wengine kufanya hivyo ili kuen-
delea kukuza lugha yetu kimataifa,” ame-
fafanua Prof. Mdoe.

Naye Menna Yasser, aliyekuwa mge-
ni maalum katika tukio hilo ambaye pia 
ni mwalimu na  mwandishi wa kitabu cha 
kwanza cha Kiswahili kutoka nchini Misri 
amesema anajivunia kujua lugha ya Kiswa-
hili na kwamba ni vizuri Waafrika tukahi-
fadhi utambulisho wetu na kujivunia kujua 
lugha ya Kiswahili.

“Tuongee na kuthamini lugha zetu bada-
la ya kudhani kuzungumza lugha nyingine 
ndio ustaarabu,” amesema Yasser.

Kwa upande wake Meja Mwinyikombo 
Ally ambaye ameghani shairi maalum la 
Kiswahili katika hafla hiyo amesema uhu-
ru, heshima, umoja na utu uliopo baina ya 
Watanzania umeletwa na lugha ya Kiswa-
hili kwani ndio ilikuwa nyenzo ya kuwaun-
ganisha Watanzania na kupata uhuru hivyo 
kukiweka Kiswahili juu ya kilele cha Mlima 
Kilimanjaro ni kuashiria yale aliyokusudia 
Mwl. Julius Nyerere na jitihada za kuende-
lea kukibidhaisha Kiswahili.
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Elimu Ujuzi >

Ujenzi wa Chuo cha Ufundi 
Dodoma kuchangia harakati 

za kuleta Elimu Ujuzi

U
jenzi wa Chuo cha Ufundi 
Dodoma utaongeza nguvukazi 
yenye ujuzi na maarifa inayohi-
tajika kwenye uzalishaji katika 

maeneo mbalimbali nchini.
Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa 

wa Dodoma, Rosemary Senyamule alipo-
tembelea mradi wa ujenzi wa Chuo hicho 
katika eneo la Nala jijini Dodoma ikiwa ni 
moja ya miradi mikubwa ya kimkakati in-
ayotekelezwa jijini hapa.

Amesema Serikali ya Awamu ya Sita 
inatekeleza kwa vitendo katika kufikia 
malengo ikiwemo ujenzi wa Chuo cha 
ufundi Dodoma ambacho kinakwenda kuji-
bu hitaji la kuwa na wataalamu wenye ujuzi 
watakaotumika katika uzalishaji.

“Nampongeza Rais kwa maono makub-
wa aliyo nayo anasema uchumi unaotege-
mea viwanda anaweka muunganiko, ana-
jenga vyuo ili kupata wataalamu hao, na 
nimefarijika kusikia Chuo hiki kitatoa fani 
ya maabara, hii itasaidia sana katika hospi-
tali zetu,”amesema Mhe. Senyamule.

Mhe. Senyamule ametoa rai kwa Ta-
asisi zinazotekeleza miradi jijini Dodoma 
kuhakikisha zinatunza mazingira kwa 
kupanda miti ili kutunza uoto wa asili na 
kupendezesha mazingira.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu 
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kuajiri wengine.
“Msisistizo wa Serikali yetu sasa ni 

elimu ujuzi, tunapitia mitaala ya shule za 
Msingi, Sekondari, Vyuo vya Ufundi na 
Vyuo vikuu. Hii ni kutokana na maelekezo 
ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais  wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tu-
naamini mitaala hiyo itakapokuwa tayari 
hata majengo yatakuwa tayari ili iweze 
kutumika kuzalisha ujuzi,” amesema Naibu 
Katibu Mkuu Nombo. 

Prof. Nombo ametoa rai kwa Watanza-
nia kuuunga mkono juhudi za Serikali kwa 
kupeleka vijana kusoma katika Chuo hicho 
pindi majengo hayo yatakapokamilika ili 
waweze kupata ujuzi.

Naye Mshauri elekezi wa Chuo cha 
Ufundi Dodoma Mhandisi Aliki Nziku kuto-
ka BICO amesema Chuo hicho kinajengwa 
kwa awamu mbili ambapo utekelezaji wa 
mradi awamu ya kwanza  ulianza Juni 2021 
na unatakiwa kukamilika Desemba 2022.

Amesema ujenzi  unagharimu zaidi ya 
Shilingi bilioni saba na umefikia asilimia 
75. Ameongeza kuwa  awamu ya kwan-
za ya mradi ukikamilika Chuo kitakuwa 
na uwezo wa kudahili wanafunzi 1,500 na 
awamu zote zikikamilika kitadahili wana-
funzi 3,000.

Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Carolyne Nombo amesema ute-
kelezaji mradi wa ujenzi wa Chuo cha 
Ufundi Dodoma ni juhudi za Serikali katika 
kuongeza ujuzi kwa vijana wa Kitanzania 
ili waweze kuutumia ujuzi huo katika soko 
la hapa nchini na kimataifa kwa kujiajiri na 



R
ai imetolewa kwa walimu wote 
wa shule za msingi,sekondari 
na vyuo nchini kupunguza ma-
tumizi ya viboko na vitisho kwa 

wanafunzi kama njia ya kufanya wafaulu 
katika masomo yao kwa kuwa huo si mta-
zamo sahihi.

Rai hiyo imetolewa Jijini Dar es Salaam 
na Kamishna wa Elimu, Dkt. Lyabwene 
Mtahabwa wakati wa ufunguzi wa Mku-
tano wa siku mbili wa wadau wa Mradi wa 
Kuendeleza Elimu ya Ualimu (TESP) am-
bapo alimwakilisha Katibu Mkuu, Wizara 

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dkt. Fran-
cis Michael

Ameongeza kuwa walimu wanataki-
wa wafahamu kuwa watoto wote hawana 
uwezo unaofanana hivyo wanatakiwa ku-
wachukulia watafute mbinu mbalimbali za 
kumsaidia kila mmoja.

“Maendeleo ya kweli katika nchi hulet-
wa na elimu bora, elimu bora  huletwa na 
walimu bora na walimu bora sifa yao kuu ni 
upendo kwa wanafunzi na wadau wengine 
wa elimu. Mwalimu ni kioo cha jamii, ame-
jaa hekima na busara na ni kimbilio la watu 

Walimu waaswa kupunguza matumizi 
ya viboko na vitisho kwa wanafunzi

wote,” amesema Dkt. Mtahabwa.
Amesema lengo la mkutano huo ni ku-

tafakari namna ambavyo mradi umekuwa 
ukitekelezwa na kujadili jinsi ya kuimarisha 
na kuendeleza mambo yaliyotekelezwa 
kwa mafanikio baada ya mradi kuisha.

“Kwa hiyo siku hizi mbili tutaangalia 
nini kimefanyika kupitia Mradi huu wa 
TESP na kisha kuweka mikakati ya nam-
na ya kuendeleza mradi huu,” ameongeza 
Dkt. Lyabwene.

Mratibu wa Mradi wa TESP, Cosmas 
Mahenge amesema mradi huo unaofadhi-
liwa na Serikali ya Canada umejikita katika 
kuimarisha elimu ya ualimu, hasa katika 
ngazi ya Astashahada na Stashahada za 
Ualimu katika Vyuo vya Ualimu vya Serikali 
na kwamba una jumla ya zaidi ya Shilingi 
bilioni 90.

Ametaja kazi kubwa zilizofanywa na 
mradi huo kuwa ni kutoa mafunzo kwa 
Wakufunzi zaidi ya 1,300, kununua vifaa 
vya TEHAMA kwa vyuo vyote 35 vya umma 
na  kuviunganisha katika mkongo wa taifa 
wa mtandao.

Nyingine ni ujenzi wa Chuo cha mfano 
cha Ualimu Kabanga, ujenzi na ukarabati 
katika vyuo saba, kukarabati na kujenga 
maktaba za kisasa, maabara za Tehama 
na za sayansi, kuimarisha uongozi kwa ku-
wapa mafunzo ya uongozi kwa viongozi 
na maafisa Wizara ya Elimu Makao Makuu 
lengo likiwa kuimarisha mfumo wa kusi-
mamia elimu ya ualimu.
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Weledi kwa Walimu >



Pongezi kwa Waandishi >

W
izara ya Elimu, Sayan-
si na Teknolojia imetoa 
tuzo kwa waandishi  am-
bao wamekuwa wakian-

dika kwa umahiri habari za maendeleo ya 
sekta hiyo.

Tuzo hizo zimekabidhiwa jijini Dar es 
Salaam na Waziri wa Habari, Mawasilia-
no na Teknolojia ya Habari Mhe. Nape 
Nnauye wakati wa Kongamano la kwan-
za la Maendeleo ya Sekta ya Habari.

Waandishi waliokabidhiwa tuzo hizo 
ni pamoja na Kuringe Mongi kutoka 
Channel Ten, Mwamini Andrew kutoka 
TBC Taifa,  Safina Yasir TBC One ,  Jacob 
Mosenda kutoka gazeti la The Citizen na 
Julius  Okully kutoka Okully Blog.

Wizara ya 
Elimu yatoa 

Tuzo kwa
Waandishi 
wa Habari
za Sekta 
ya Elimu
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Malengo ya Wizara  >

K
atibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na  Teknolojia Dkt. 
Francis Michael amezitaka Taa-
sisi zilizo chini ya Wizara  kuku-

tana kila robo mwaka kufanya tathmini ya 
pamoja ya utekelezaji wa malengo.

Agizo hilo limetolewa Desemba 14, 2022 
jijini Dar es Salaam katika kikao kati ya Wiz-
ara na Taasi zake kilicholenga kutathmini 
utekelezaji wa malengo ya robo mwaka 
mbili zinazoishia Desemba 2022.

“Kikao hiki kimetuleta pamoja Wakuu 

wa Taasisi zilizo chini ya Wizara  ambao ni 
watekelezaji wakuu wa miongozo, Sera na 
Mipango tunayojiwekea ili kufikia malengo 
yakiwemo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 
na Ilani ya CCM”, amesema Dkt. Francis Mi-
chael.

Katibu Mkuu ameongeza kuwa  ameao-
na ni vema kuanzisha utaratibu wa kuwa na 
tathmini ya pamoja ili kutambua mafanikio 
ya malengo yetu, changamoto tunazokuta-
na nazo ili kwa pamoja tuone wapi tuongeze 
kasi na kuweka uelekeo.

Wizara ya Elimu na Taasisi zake 
zakutana kutathmini malengo

Amezitaka Taasisi pia kushirikisha 
wadau wakati wa kuandaa mipango ili kujua 
mahitaji halisi katika Sekta. 

Amesema kwa kufanya hivyo itasaidia 
kuwa na mipango sahihi ya kutekeleza ka-
tika mwaka.

Katibu Mkuu Michael amepongeza Ta-
asisi kwa kuendelea kutekeleza majukumu 
kwa ubunifu na kuwataka kuongeza kasi 
na kuja na mbinu za kibunifu zaidi ili kufikia 
malengo mapana ya kitaifa.

Katika hatua nyingine Dkt. Michael 
amewaagiza Taasisi kutangaza  kazi kubwa 
zinazofanyika katika maeneo yao ya kazi 
kwani wananchi wana ari kubwa ya kusikia 
mafanikio hayo na si kujibu malalamiko tu.

“Fanyeni kazi na vyombo vya habari 
na tukifanya kitu kizuri tutangaze na kama 
kiongozi huwezi mwambie afisa habari 
aseme,”  ameeleza Dkt. Michael

Kwa upande wake  Mkurugenzi 
Mtendaji Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
Abdul-Razaq Badru ameipongeza Wizara 
kwa kuja  na mpango huo ambao amesema  
utasaidia katika kubadilishana uzoefu ku-
tatua changamoto kwa pamoja na kupanga 
mikakati kwa pamoja kujenga timu ili kwa 
pamoja hatimae kufikia malengo mapana 
ya sekta.

Nae Dkt Mboni Ruzegea   Mkurugenzi 
Mkuu wa Bodi Huduma za Maktaba am-
emshukuru Katibu Mkuu kwa hatua ya 
kuanzisha vikao hivi na kuahidi kuendelea 
kuimarisha  mikakati ya kutangaza mafan-
ikio na fursa mbalimbali zilizoko katika taa-
sisi.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


