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Elimu Ujuzi kichocheo
cha maendeleo

TAHARIRI

S
erikali inatoa kipaumbele 
katika mafunzo ya ufundi 
stadi kwa kuwa yanaweze-
sha watu kupata ujuzi, 

maarifa na stadi za kutenda kazi 
halisi katika fani na kada mbalim-
bali.

Hivi karibuni Mhe. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania akizu-
ngumza na wananchi wa Mkoa 
wa Kagera baada ya kupokea na 
kuzindua Chuo cha Ufundi Stadi 
na Huduma cha Mkoa wa Kagera, 
alisema kuwa uzalishaji wa watu 
wenye ujuzi wa kutenda kupitia 
mafunzo ya ufundi stadi nchini 
unakwenda sambamba na mahi-
taji ya nguvukazi katika ulimwen-
gu wa sasa.

Mhe. Rais aliongeza kuwa 
kila kiwanda, kampuni au shiri-
ka linalotoa ajira huhitaji kuajiri 
watu wenye stadi zinazohitaji-
ka ambazo zinaleta thamani na 
kuongeza ufanisi na tija katika 
uzalishaji.

Tukizungumzia tatizo la 
ukosefu wa ajira kwa vijana, am-
balo nchi nyingi za Afrika ikiwe-
mo Tanzania zinakumbana nalo, 
ufundi stadi ni eneo la msingi ka-
bisa katika kuchangia kupungu-
za tatizo hilo kwani unampa mtu 
fursa ya kuajiriwa ama kujiajiri 
mwenyewe.

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imeshaanza kutekele-

za mkakati wa kuwa na Vyuo vya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi katika mikoa na wilaya zote 
nchini na hili litaongeza fursa za 
vijana kupata Elimu Ujuzi karibu 
na maeneo yao.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-
knolojia Mhe. Prof. Adolf Mkenda 
amekuwa akisikika katika vyom-
bo vya habari akisema kuwa kari-
bu mikoa yote imejengewa Vyuo 
hivyo huku Vyuo vya mikoa ya 
Njombe, Geita na Rukwa vikiwa 
katika hatua mbalimbali za uka-
milishaji na Mkoa mpya wa Son-
gwe ukiwa umetengewa fedha ya 
kuanza ujenzi.

Aidha, anasema katika Mwa-
ka wa fedha 2022/23 Wizara ya 
Elimu tayari imetenga Shilingi 
bilioni 100 kwa ajili ya kuanza 
ujenzi katika Wilaya 63 ambazo 
bado hazina vyuo hivyo. Kongole 
kwa Serikali na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwa kuona 
umuhimu wa kuwa na vyuo hivyo 
ambavyo vitasaidia mamia ya vi-
jana kupata ujuzi na maarifa ya-
takayowawezesha kuwa na stadi 
za kujiajiri ama kuajiriwa na ku-
punguza changamoto ya ukosefu 
wa ajira nchini.

Hima kwa wazazi na walezi 
kuhakikisha tunawapeleka vijana 
wetu katika vyuo hivi ili waweze 
kujipatia ujuzi, maarifa na stadi 
za kuwawezesha kujitegemea na 
kuchangia katika uchumi wa Taifa.
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S erikali kupitia Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imekabidhiwa 
Chuo cha Ufundi Stadi na Huduma 
cha Mkoa wa Kagera kilichojengwa 

na Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China.
Mradi wa ujenzi wa Chuo hicho 

umegharimu jumla ya Dola za Kimarekani 
9,552,380 sawa na fedha za Kitanzania 
Shilingi bilioni 22, gharama ambayo inaju-
muisha ujenzi wa miundombinu ya majengo 
na mifumo ya maji safi na taka na uwekwaji 
wa baadhi ya vifaa vya kufundishia na kuji-

funzia, mashine na samani katika majengo.
Chuo hicho ambacho kilikabidhiwa kwa 

Serikali na kuzinduliwa rasmi na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania hivi karibuni ambapo 
katika hafla ya makabidhiano hayo ameis-
hukuru Serikali ya China kwa kuwa imekuwa 
ikitekeleza miradi mbalimbali ya kusaidia 
kuboresha elimu na kuendeleza ujuzi nchini.

“Msaada huu umesaidia kwa kiasi kikub-
wa katika kuzalisha nguvukazi yenye ujuzi 
na mahiri kwa ajili ya maendeleo ya nchi 

Serikali yakabidhiwa 
Chuo cha Ufundi Stadi 

na Huduma Kagera

yetu. Kwa hakika, China inaendelea kuone-
sha kuwa ni rafiki wa kweli, wa karibu na 
mdau wa kutegemewa katika maendeleo ya 
nchi yetu,” amesema Mhe. Rais.

Aidha, Rais Samia amesema ili kuhaki-
kisha wazazi na walezi wa Mkoa wa Kagera 
wanapeleka vijana wao katika chuo hicho 
kupata ujuzi, Serikali itakuwa ikitoa zaidi ya 
bilioni moja kila mwaka kwa ajili ya kute-
keleza shughuli za Chuo hicho na kuwezesha 
wazazi na walezi kulipia ada kidogo ambayo 
wataimudu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda akizungumza katika 
hafla hiyo amesema Chuo hicho cha Ufundi 
Stadi na Huduma cha Mkoa wa Kagera ni 
hatua nyingine muhimu katika mpango wa 
Serikali kupitia Wizara ya Elimu wa kukam-
ilisha ujenzi wa Vyuo vya Ufundi Stadi vya 
ngazi ya Mikoa.

Ameongeza kuwa kwa sasa, mikoa 

Uwekezaji katika Elimu >

Inaendelea uk 4
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mingine ambayo ujenzi wa Vyuo vya Ufun-
di Stadi vya Mikoa unaendelea ni Njombe, 
Simiyu, Rukwa na Geita na mpango wa ujen-
zi wa Chuo cha Mkoa wa Songwe unaende-
lea kukamilishwa ili ujenzi uanze na kwamba 
tayari fedha za kuanza ujenzi zilishatengwa.

Naye Balozi wa China nchini, Mhe. Chen 
Mingjian amempongeza Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwa mikakati mbalimbali aliyoifan-
ya ya kubadilisha na kuboresha mfumo wa 
elimu na mazingira ya kufundishia na kuji-
funzia ikiwemo kuwekeza katika Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi.

Mhe. Mingjian ameongeza kuwa mi-
kakati hiyo imewezesha kutoa fursa kwa 
makundi maalum kupata elimu bila chan-
gamoto. Aidha, amepongeza mchakato wa 
mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014 na mabadiliko ya mitaala yan-
ayolenga kuboresha elimu nchini.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya 
Jamii Mhe. Stanslaus Nyongo ameipongeza 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
kutekeleza kwa kasi mchakato shirikishi wa 
mapitio ya Sera na Mabadiliko ya Mitaala 
yanayolenga kutoa elimu ujuzi.

Chuo hicho ambacho kitatoa programu 
tisa za Ufundi Stadi na Huduma kina ma-
jengo ya karakana, madarasa, ukumbi wa 
mihadhara, maabara ya kompyuta, chum-
ba cha maktaba, ofisi za walimu, jengo la 
utawala linalojumuisha ofisi mbalimbali 
pamoja na nyumba mbili za walimu zenye 
kuchukua familia nne.

Majengo mengine ni mabweni mawili ya 
wanafunzi, jiko na bwalo la chakula pamoja 
na miundombinu wezeshi ikihusisha uzio, 
usawazishaji ardhi kwa ajili ya viwanja vya 
michezo, barabara za ndani, maeneo ya 
maegesho, taa za barabarani na mitaro ya 
kusafirisha maji ya mvua.

Serikali
yakabidhiwa 

Chuo cha 
Ufundi Stadi 
na Huduma 

Kagera

Uwekezaji katika Elimu >

Inatoka uk 3



Mafunzo umahiri wa bidhaa >

W izara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  kupitia Mradi wa 
Kujenga Ujuzi kwa Maende-
leo na Uingiliano wa Kikanda 

katika Afrika Mashariki (EASTRIP) unaofadhili-
wa na Benki ya Dunia inaendelea na utekeleza-
ji wa ujenzi wa Kituo cha Umahiri katika sekta 
ndogo ya ngozi.

Kituo hicho kinachojengwa katika Taasisi 
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kampasi ya 
Mwanza kinalenga kuimarisha mafunzo ya 
ujuzi juu ya bidhaa za ngozi yanayotolewa  ka-
tika kampasi hiyo.

Akielezea namna wizara ilivyojipanga ka-
tika kukiimarisha kituo hicho mara baada ya 
kukagua utekelezaji wa mradi huo, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na  Teknolojia Prof. Adolf Mken-
da amesema Shilingi bilioni 19.6 zimetengwa 

katika bajeti ya Mwaka wa Fedha 2022/23 kwa 
ajili ya kituo hicho.

“Fedha hizo zinatumika katika kufanya 
ukarabati na kuongeza miundombinu ya ku-
fundishia na kujifunzia kwa lengo la kuhaki-
kisha mafunzo yanayotolewa yanatoa ujuzi 
ili kuongeza wataalamu katika teknolojia ya 
ngozi nchini watakaoleta tija katika mnyoro-
ro wa kuongeza thamani mazao ya ngozi,” 
amesema Prof. Mkenda.

Prof. Mkenda amesema Serikali itahakiki-
sha DIT inakuwa kituo cha umahiri  cha utoaji 
mafunzo ya ufundi na ujuzi katika kuchaka-
ta mazao ya ngozi na utengenezaji bidhaa 
mbalimbali za mazao hayo.

Kiongozi huyo ameongeza kuwa mafunzo 
hayo yanatolewa katika Kanda ya Ziwa kwa 
kuwa kuna malighafi ya kutosha ya ngozi, hivyo 

anatarajia kuona chuo hicho kinanufaisha vija-
na  wengi ili wakimaliza mafunzo hayo waweze 
kuwa mahiri na kujiariri ama kutoa ajira.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan 
Masala akizungumza katika ziara hiyo amei-
pongeza Serikali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuendelea kuboresha miundombinu ya elimu 
katika Mkoa wa Mwanza ikiwemo kampasi ya 
DIT ambayo  itatoa mchango mkubwa katika  
maendeleo ya nchi kupitia mazao ya ngozi.

Awali  akitoa taarifa ya Chuo, Mwenyekiti 
wa Baraza la DIT Mhandisi Dkt. Richard Masi-
ka amesema, DIT imekuwa ikitoa mafunzo ya 
ufundi wa utengenezaji bidhaa za ngozi kwa 
nadharia na vitendo kwa kuwajengea uwezo 
vijana ili waweze kushindana katika soko la aji-
ra kitaifa na kimatafa.

Serikali yaimarisha Mafunzo ya 
Umahiri wa bidhaa za ngozi nchini 
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Uwezeshaji Elimu>

N
aibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Mhe. Omari Ki-
panga ametoa wito kwa Waku-
rugenzi wa Halmashauri kuten-

ga bajeti kwa ajili ya kuwawezesha Maafisa 
wanaosimamia Elimu ya Watu Wazima ku-
wafikia walengwa kwa urahisi.

Mhe. Kipanga ametoa wito huo wakati 
akifunga maadhimisho ya Wiki ya Elimu ya 
Watu Wazima yaliyofanyika katika Viwan-
ja vya DUCE Jijini Dar es Salaam ambapo 
amesema kwa kufanya hivyo itawezesha 
utekelezaji wa shughuli za Elimu ya Watu 
Wazima katika eneo husika kwa ufanisi.

Amesema katika kuipa uhai Elimu 
ya Watu Wazima pamoja na kutengewa 
bajeti, Maafisa Elimu ndani ya Mikoa na 
Halmashauri wanapaswa kuhakikisha wa-
nahamasisha, kuanzisha, kusimamia na ku-
fuatilia utekelezaji wa programu mbalim-
bali za Elimu ya Watu Wazima.

“Niwasihi Maafisa Elimu ya Watu Wazi-
ma pamoja na kusimamia kazi katika mae-
neo yenu shirikianeni na Taasisi ya Elimu 

ya Watu Wazima kuendeleza jitihada za 
kuhakikisha kuwa madarasa ya MEMKWA 
yanasimamiwa na kuwa na vitendea kazi 
vinavyokidhi mahitaji ya ufundishaji na uji-
funzaji,” amesema Mhe. Kipanga.

Akizungumzia mapitio ya Sera na Mita-
ala yanayoendelea, Mhe. Kipanga amese-
ma wizara bado inapokea maoni ya wadau 
kuhusu maboresho hayo huku ikiendelea 
na uchambuzi wa maoni ambayo yame-
pokelewa  ili kukamilisha kazi hiyo.

Aidha amesema lengo la Serikali ni ku-
hakikisha kila mtoto wa Kitanzania anapata 
fursa ya kupata elimu iliyo bora ndio maa-
na imeweka Sera ya Elimu bila ada kuanzia 
Elimu ya Awali hadi Kidato cha Sita huku  
ikiwarudisha shule wanafunzi waliokatisha 
masomo kwa sababu mbalimbali waweze 
kuendelea na masomo ili watimize ndoto 
zao.

Akimwakilisha Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu katika kilele hicho Kamishna wa 
Elimu, Dkt. Lyabwene Mtahabwa amese-
ma katika kukabiliana na changamoto ya 

idadi ya watu wasiojua Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu, Wizara inatekeleza Mkakati 
wa Kitaifa wa Kisomo cha Elimu kwa Umma 
ambao unalenga kuboresha programu 
za kisomo na elimu kwa njia mbadala. Pia 
imeandaa “National Qualification Frame-
work” mfumo ambao kwa mara ya kwanza 
umetambua programu za Elimu ya Watu 
Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi.

Maonesho ya Maadhimisho ya wiki ya 
Elimu ya Watu Wazima yaliyofanyika Jijini 
Dar es Salam kuanzia Oktoba 17-21, 2022 
yalikuwa na kaulimbiu isemayo “Kuboresha 
mazingira ya kujifunza kusoma na kuandika 
yatakayozingatia ubora, usawa na ujumui-
shi wa makundi yote” na yameshirikisha 
Vyuo Vikuu, Taasisi zilizo chini ya Wizara, 
Maafisa Elimu ya Watu Wazima na Elimu 
Nje ya Mfumo Rasmi Wilaya na Mikoa yote 
Tanzania Bara, Mashirika ya Kimataifa 
pamoja na wadau mbalimbali  wanaojishu-
ghulisha na utoaji wa Elimu ya Watu wa-
zima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi hapa 
nchini.

Maafisa Elimu ya Watu Wazima 
kuwezeshwa kutekeleza majukumu yao
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Maadhimisho Vyuo Vikuu  >

V
yuo Vikuu nchini vimetakiwa 
kufanya tafiti, zikiwemo tafiti 
kuhusu namna ambavyo elimu 
ya juu itakidhi matakwa ya sasa 

ya jamii ya Kitanzania.
Agizo hilo limetolewa jijini Dar es Sa-

laam na Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Dkt. Francis Michael 
wakati wa Kongamano la Maadhimisho ya 
Miaka 60 ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
na Miaka 17 ya Chuo Kishiriki cha Elimu Dar 
es Salaam (DUCE).

Amesema ni vizuri kufanya utafiti wa 
kina kuhusu mwelekeo wa sasa wa kitaifa 
na kimataifa kisha kutafakari ni namna gani 
vyuo vyetu vitawawezesha wahitimu kuen-
dana na mwelekeo huo.

“Kama mnavyofahamu, kumekuwa na 
mjadala kuhusu uwezo wa kujiajiri miongo-
ni mwa wahitimu wa vyuo vikuu, mjadala 
ambao kwa namna moja au nyingine ume-
zua maswali  kuhusu mitaala ya elimu nchi-
ni. Kutokana na mjadala huu, Rais Samia 
Suluhu Hassan alizungumzia umuhimu wa 
kuipitia upya mitaala ili iendane na matak-
wa ya ulimwengu wa sasa, ikiwemo uwezo 
wa wahitimu kujiajiri na kuwa wabunifu, 
hivyo ni muhimu kutafakari ni kwa namna 
gani DUCE na vyuo vingine vinachangia ka-
tika jitihada hizi,”amesema Dkt. Michael

Aidha, amesema kama ilivyo kwenye 
vyuo vingine, Serikali kupitia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia itaendelea ku-
toa ushirikiano kwa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, na Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es 

Salaam katika dhamira yake ya kuendelea 
kutoa walimu bora, ambao wanahitajika 
ili kufikia lengo la kutoa elimu bora kwa 
Watanzania wote.

Kwa  upande  wake, Rasi wa Chuo 

Miaka 60 ya 
Chuo Kikuu DSM 
na 17 ya DUCE: 

Vyuo Vikuu 
vyahimizwa 

kufanya tafiti

Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam, Prof. 
Stephen Maluka amesema Chuo hicho ka-
tika kipindi cha miaka 17 tangu kuanzish-
wa kwake kimepata mafanikio makubwa. 
Akitaja baadhi ya mafanikio hayo kuwa ni 
pamoja na kuongezeka kwa wahitimu ku-
toka 522 Mwaka 2008 hadi kufikia 16,330 
Mwaka 2021, programu kutoka Shahada za 
awali Nne hadi Tano.

Prof. Maluka ameishukuru Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kukisaidia 
Chuo kusomesha  watumishi, ujenzi na upa-
nuzi wa miundombinu kupitia miradi yake 
mbalimbali hivyo kutatua changamoto ya 
miundombinu katika chuo hicho hivyo ku-
punguza gharama za kusomesha watumishi 
hadi kufikia ngazi ya Shahada ya Uzamivu.

Aidha, ameishukuru Serikali, kwa kukile-
tea Chuo hicho Mradi wa Elimu ya Juu kwa 
Mageuzi ya Kiuchumi (Higher Education for 
Economic Transformation – HEET Project) 
kwani wameweza kusomesha watumishi 
wanataaluma katika vyuo maarufu duniani 
katika ngazi ya Umahiri na Uzamivu.

Pia, kupitia mradi huo, Chuo kinatara-
jia kutumia zaidi ya Dola za Kimarekani 
4,357,827.61 ambazo ni sawa na takribani 
Shilingi bilioni kumi za Kitanzania kwa ajili 
ya kuendelea kufanya ukarabati wa miun-
dombinu na kujenga majengo na miun-
dombinu mingine mipya.

Maadhimisho ya Miaka 60 ya Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam na Miaka 17 ya Chuo 
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam yame-
pambwa na maonesho ya kazi mbalimbali 
za utafiti na uvumbuzi zilizofanywa na wa-
nataaluma wa chuo hicho.

Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na. 23, 2022  < ELIMU Bulletin | 7



Pongezi kwa WyEST >

K
amati ya Bunge ya Huduma 
na Maendeleo ya Jamii ime-
pongeza Wizara ya Elimu na 
Baraza la Mitihani la Tanzania 

(NECTA) kwa kuwa na mfumo wa kielek-
troniki wa usahihishaji mitihani ambao 
umerahisisha zoezi la usahihishaji miti-
hani ya Taifa.

Pongezi hizo zimetolewa hivi kari-
buni na Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe. 
Stanslaus Nyongo wakati Kamati ilipofa-
nya ziara katika Taasisi hiyo ambapo mfu-
mo huo kwa sasa unatumika kusahihisha 
mitihani ya darasa la Saba na Ualimu.

Kamati hiyo pia imeishauri Wizara  ku-
watambua kitaifa Watanzania waliovum-
bua mfumo huo kutokana na kuwa ume-
jibu changamoto nyingi ikiwa ni pamoja 
na kufupisha muda wa usahihishaji.

“Huu uvumbuzi unatakiwa ulindwe 
na muone namna bora ya kuwatambua 
Kitaifa wavumbuzi wa mfumo huu pamo-
ja na kuubiasharisha kwani Watanzania 
wengi wana imani kubwa na utendaji kazi 
wake uliofanikiwa kupunguza  malala-
miko kwa kiasi kikubwa,” amesema Mhe. 
Nyongo.

Kamati hiyo imetoa maoni na 
mapendekezo ya kuimarisha utendaji  
ikiwemo kuwezesha upatikanaji wa vi-

Kamati ya Bunge yapongeza 
mfumo wa kielekroniki wa 

usahihishaji mitihani ya Taifa

faa vya kutosha vitakavyowezesha mfu-
mo huo kutumika Kikanda ili kurahisisha 
zaidi zoezi la usahihishaji mitihani.

Akiongea kwa niaba ya Waziri wa 
Elimu, Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Mhe. Omari Kipanga (Mb) 
ameishukuru Kamati hiyo kwa kutem-
belea NECTA na kuahidi kuyafanyia kazi 
mapendekezo yaliyotolewa na Kamati 
hiyo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Bodi ya NECTA, Prof. William Anangisye 
amesema kuwa kwa sasa wataalamu wa-
naendelea kuandaa mifumo kwa ajili ya 
usahihishaji wa mitihani ya Darasa la Nne 
na ile ya Sekondari.
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Chakula na Lishe Shuleni >

Kipanga: Utoaji wa chakula na 
lishe shuleni huchangia maendeleo 

kitaaluma kwa mwanafunzi

N
aibu Waziri wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Mhe. 
Omari Kipanga (Mb) amesema 
utoaji wa chakula na lishe kwa 

wanafunzi wakiwa shule ni suala muhimu 
kwa kuwa upo uhusiano mkubwa kati ya 
afya ya mwanafunzi na maendeleo yake 
kitaaluma.

Mhe. Kipanga amesema hayo jijini 
Dodoma katika hafla ya utiaji saini  kujiun-
ga na Muungano wa Chakula Shuleni am-
bapo amesema mwanafunzi anapokosa 
chakula shuleni hukosa usikivu wakati wa 
ujifunzaji, mahudhurio hafifu, utoro wa re-
jareja na hata kukatisha masomo.

 Ameongeza kuwa pamoja na jitihada 
za Serikali katika kuboresha mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji, upatikanaji wa 
matokeo mazuri ya elimu hutegemea afya 
aliyonayo mwanafunzi.

“Mwezi Oktoba, 2021 Wizara yangu 
ilizindua Mwongozo wa Kitaifa wa Utoa-
ji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa 
Wanafunzi wa Elimumsingi ili kuweka 
utaratibu wa kitaifa ambao utawezesha 
wanafunzi kupata huduma hiyo muhimu. 
Naishuruku OR-TAMISEMI kwa kuendelea 
kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu 
katika Mikoa na Halmashauri zote nchini,” 
amesema Mhe. Kipanga.

Akizungumzia kujiunga na Muunga-
no wa Chakula Shuleni amesema Serikali 
kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia imetia saini fomu ya kujiunga na mu-
ungano huo, ikiwa lengo ni kumwezesha 
kila mwanafunzi kupata lishe bora, afya na 
elimu.

Aliongeza kuwa pamoja na kuwezesha 
wanafunzi kupata lishe shuleni, muunga-
no huo utatuwezesha kupata uzoefu wa 
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namna nzuri ya kutekeleza mpango wa 
chakula shuleni kwa kushirikisha jamii 
kwani muungano huo ni kundi la kimatai-
fa linalojumuisha nchi mbalimbali duniani, 
mashirika ya kiraia, wasomi na sekta bin-
afsi.

“Kujiunga na muungano huu kut-
awezesha wadau wetu wa maendeleo, 
mashirika yasiyo ya kiserikali, kampuni 
binafsi pamoja na vyombo vya habari, 
kuendelea kushirikiana na Serikali katika 
kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa 
chakula na lishe shuleni,” amesema Mhe. 
Kipanga.

Ametaja nchi za Afrika ambazo ta-
yari zipo kwenye muungano huo kuwa 
ni Angola, Benin, Burkina Faso, Burundi, 
Kameruni, Chad, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo, Misri, Ethiopia, Gambia, 
Guinea, Kenya, Lesotho, Liberia, Mada-
gasca, Mali, Maurtania, Morocco, Msum-
biji, Namibia, Niger, Jamhuri ya Kongo, 
Rwanda, Senegal, Somalia na Sudan.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkazi 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpan-
go wa Chakula Duniani Sarah Gordon- 
Gibson ameipongeza Serikali ya Tanzania 
kwa kujiunga na Muungano wa Chakula 
Shuleni kwani kwa kufanya hivyo ni ku-
wekeza kwa watoto wetu ambao ndio tai-
fa la kesho.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI, Suzan Nusu amesema 
tukio la kutia saini kujiunga na Muungano 
wa Chakula Shuleni limeonesha dhamira 
ya dhati ya Serikali kuhakiksha watoto 
wote wanapata chakula shuleni na kwam-
ba wanaahidi kusimamia utekelezaji wake 
ili watoto wasome bila changamoto zo-
zote.

Wakizungumza kwa nyakati tofau-
ti wanafunzi mbalimbali wa shule za 
Msingi na Sekondari mkoani Dodoma 
ambao wameshiriki katika hafla hiyo 
wameipongeza Serikali kwa kujiunga na 
muungano wa Chakula Shuleni  kwani ut-
awawezesha kupata chakula shuleni na 
kuwaepusha na vishawishi vinavyoweza 
kukatisha ndoto zao za kupata elimu.



S erikali kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia imeende-
lea na mikakati ya kuboresha 
mazingira ya utoaji wa Elimu 

ya Ualimu kwa kujenga, kukarabati mi-
undombinu na kununua vifaa vya kufun-
dishia na kujifunzia.

Mikakati hii inalenga kuhakikisha 
mazingira ya utoaji wa elimu hiyo in-
awezesha kutoa walimu wenye mbinu 
na uwezo wa kuwaandaa vijana wenye 
ujuzi na stadi zitakazowasaidia kuingia 
kwenye soko la ajira kwa kujiajiri au kua-
jiriwa.

 Chuo cha Ualimu Kabanga kilichopo 
Mkoani Kigoma wilayani Kasulu kime-
fanyiwa maboresho makubwa kwa ku-
jengewa majengo mapya ambayo yal-
izinduliwa hivi karibuni na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa  Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania.

Rais Samia Mwezi Oktoba, 2022 
akiwa ziarani Wilayani Kasulu, Mkoani 
Kigoma  alifungua rasmi matumizi ya 
majengo hayo yaliyojengwa na Serika-

Serikali yaendelea kuboresha 
utoaji wa Elimu ya Ualimu

Uboreshaji Elimu ya Ualimu  >

10  |   Elimu Bulletin > Toleo Na. 23, 2022  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

li kupitia Mradi wa Kuendeleza Elimu ya 
Ualimu (TESP) unaoratibiwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Akizungumza na wananchi wa Kasu-
lu, Rais Samia amesema Serikali imea-
mua kujenga upya Chuo hicho ili kitumike 
kuandaa walimu ambao watakwenda ku-
fundisha katika shule ambazo zinaende-

lea kujengwa nchini.
“Leo nimefungua majengo mapya 

ya Chuo cha Ualimu Kabanga, chuo ki-
kubwa kilichojengwa kwa ushirikiano na  
ndugu zetu wa Canada na  chuo amba-
cho Waziri wa Elimu amekielezea kuwa 
ni chuo cha kisasa ambacho kinakwen-
da kuandaa walimu wengi na bora wa 
fani zote,” amesema Rais Samia

Kwa upande wake, Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Mhe. Prof.  Adolf 
Mkenda amesema ujenzi wa majengo 
hayo mapya umekiwezesha chuo hicho 
kuongeza  uwezo wa kudahili wanafunzi 
kutoka 400 hadi 800.

Prof. Mkenda amewataka wana Ki-
goma hasa wa Wilayani Kasulu kuhakiki-
sha wanatumia fursa ya uwepo wa chuo 
hicho pamoja na Vyuo vya VETA vya 
Wilaya kwa ajili ya vijana wao kupata 
mafunzo yatakayowawezesha kujenga 
ujuzi na umahiri.

Mwalimu tarajali wa mwaka wa pili, 
Ester Michael ameishukuru Serikali kwa 
kujenga miundombonu ya chuo hicho 
kwani imetatua changamoto mbalim-
bali zilizokuwa zikitokana na miundom-
binu chakavu ya majengo ya awali.

Chuo cha Ualimu Kabanga  kilijeng-
wa upya baada ya majengo ya awali 
kuwa yamechakaa.
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W
adau wa Elimu 
Maalum wamekuta-
na kufanya tathimi-
ni ya utekelezaji wa 

Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Elimu Ju-
muishi ili kubaini changamoto za ute-
kelezaji na kutafuta muafaka ili kuen-
delea kutoa huduma na elimu bora kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu.

Akifungua kikao cha wadau hao 
jijini Dodoma, Katibu Mkuu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dkt. 

Francis Michael amewataka wadau 
hao kuendelea kuchangia juhudi za 
Serikali katika kuwapatia huduma sta-
hiki wanafunzi wenye mahitaji maalum 
ili waweze kujifunza bila changamoto 
na kutimiza ndoto zao.

Dkt. Michael amewataka wadau 
hao kuweka kipaumbele katika ubore-
shaji wa mazingira ya ufundishaji na 
ujifunzaji hususani kwenye shule, vyuo 
vya ualimu, vyuo vya maendeleo ya 
wananchi, vyuo vya ufundi stadi na vi-

Utekelezaji Elimu Jumuishi>

Wadau watathmini utekelezaji
wa Mkakati wa Elimu Jumuishi

kuu.
“Tutaendelea kushirikiana nanyi 

wadau wa elimu jumuishi kuhakiki-
sha upatikanaji wa elimu bora kwa 
wote kwa kuzingatia ujumuishi kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum. 
Tuweke kipaumbele katika mazingira 
yao ya kujifunzia na kufundishia ka-
tika ngazi zote za elimu,” amesema 
Dkt. Michael.

Aidha, Katibu Mkuu huyo ametaja 
baadhi ya mafanikio yaliyopatikana 
katika Serikali ya Awamu ya Sita kuwa 
ni ujenzi na ukarabati wa miundom-
binu rafiki na fikivu kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalum, kununua 
na kusambaza vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia, vifaa saidizi vya kisasa 
pamoja na kuandaa kamusi ya lugha 
ya alama ya Tanzania kwa lengo la 
kurahisisha mawasiliano wakati wa 
ufundishaji na ujifunzaji kwa wana-
funzi viziwi.

Naye Mkurugenzi wa Elimu 
Maalum kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Dkt. Magreth 
Matonya amesema lengo la kikao 
hicho ni kufanya tathmini ya pamoja 
na wadau ya utekelezaji wa mwaka 
mmoja wa Mkakati wa Taifa wa Elimu 
Jumuishi  wa 2021/22 – 23/26 ambao 
umezingatia utoaji wa elimu jumuishi 
katika ngazi zote za elimu

Ameongeza kuwa kupitia kikao 
hicho wadau watapata fursa ya kutoa 
maoni juu ya mapitio ya Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Mwaka 2014 na maba-
diliko ya mitaala ili kundi hilo lihusish-
we ndani yake.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Sense International, Naomi Lugoe 
ameishukuru Serikali kwa kushirikisha 
taasisi na mashirika yanayohudumia 
watoto wenye mahitaji maaalum 
kuhakikisha wanapata elimu bila 
changamoto yoyote, huku akiwata-
ka wazazi kuwapeleka shule watoto 
wenye mahitaji maalum kwani Seri-
kali imeweka miundombinu rafiki na 
fikivu.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


