
Tunaendelea kuboresha Elimu yetu 
 wizara_elimuTanzania   wizara_elimuTz   www.facebook/moestvt.com   www.wyestu.blogspot.com    www.moe.go.tz    ELIMUTZ

JARIDA LA MTANDAONI: Toleo Na.22 - 2022

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia

- KAZI IENDELEE -

Serikali yafanya  
Maboresho Makubwa

Miundombinu 
Vyuo vya Ualimu

MRADI WA BOOST



2  |   Elimu Bulletin > Toleo Na. 22, 2022  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

Hivi ndivyo Mradi wa 
BOOST utakavyoimarisha 

Elimu ya Awali, Msingi

TAHARIRI

Tumeshuhudia maboresho makubwa yakifanywa na Serikali katika ngazi mbalim-
bali za elimu ili kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu nchini.

Maboresho haya yalitokana na ukweli kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa 
la wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi na kuendelea na elimu ya sekondari 

kutokana na Sera ya Elimu bila Malipo.
Pamoja na kazi hiyo nzuri bado kuna uhitaji katika elimu ya Awali na Msingi na ndio 

maana Serikali imekuja na Mradi wa BOOST ambao unakwenda kuboresha upatikanaji wa 
fursa sawa katika ujifunzaji bora wa Elimu ya Awali na Msingi Tanzania Bara.

Ni vema kuipongeza Serikali kwa kuja na mradi huu kwa kuwa utasaidia kupunguza  
msongamano wa wanafunzi wa elimu ya awali na msingi darasani kutokana na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa. Pia ujenzi wa matundu ya vyoo utasaidia wanafunzi kusoma katika 
mazingira bora.

Pia utasaidia wanafunzi kumudu Stadi za Kusoma Kuandika na Kuhesabu (KKK) kwa 
kuwa walimu watajengewa uwezo katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na kununuliwa   vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia kwa walimu na wanafunzi.

Pia Mradi utaweka mazingira bora, salama na rafiki pamoja na huduma muhimu za 
jamii zikiwemo umeme, maji safi na salama na sehemu za kunawia mikono na kuchangia 
upatikanaji wa huduma ya elimu na hivyo wanafunzi kubaki shuleni muda wote wa maso-
mo.

Utekelezaji wa Mpango wa shule salama utakaoambatana na mafunzo kwa walimu 
kuhusu malezi bora kwa wanafunzi, uzingatiaji wa maadili ya kazi na ufundishaji unaozin-
gatia ushirikishaji wa wanafunzi wa jinsia zote, uimarishaji  wa elimu ya ushauri nasaha na 
unasihi, uimarishaji wa elimu na stadi za maisha na utatuzi wa changamoto za maisha kwa 
wanafunzi.

Mradi pia utasaidia kupunguza vihatarishi vinavyochangia wanafunzi kuacha shule kwa 
kuimarisha  mawasiliano kati ya uongozi wa shule, walimu, wazazi/walezi na jamii ikiwa ni 
pamoja na kuimarisha na kuunganisha mifumo ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji, 
kuimarisha Maktaba mtandao na mfumo wa usimamizi katika ujifunzaji

Mradi huu ni sehemu ya Mpango wa Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu Awamu 
ya Pili (EP4R II) na inachangia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya elimu wa 
miaka mitano 2021/22 hadi 2025/26 na unasimamiwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Te-
knolojia kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).
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Miundombinu >

Zaidi ya Shilingi bilioni 39.7 zimetumika 
kuboresha Miundombinu ya Vyuo vya 
Ualimu vinne ili kuviwezesha kuan-
daa walimu watakaofundisha vijana 

ili wapate ujuzi wa kuwawezesha kuingia katika 
soko la ajira.

Akizungumza na wananchi wa Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki, 
mara baada ya kuzindua Miundombinu iliy-
ojengwa na  iliyokarabatiwa katika Vyuo vya 
Ualimu vinne nchini,  Mhe. Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
amesema lengo kubwa la kujenga na kukaraba-
ti miundombinu hiyo ni kuondoa changamoto 
ambazo zimekuwa zikitolewa na wananchi 
kuhusu elimu inayotolewa kwa vijana.

Mhe. Rais ameongeza kuwa wananchi 
wamekuwa wakilalamika kwamba elimu inayo-
tolewa haitoi ujuzi wa kuwawezesha kuingia ka-
tika soko la ajira iwe kwa kuajiriwa ama kujiajiri.

“Wananchi mmekuwa mkilalamika kwam-
ba tunawachukua vijana wenu na kukaa nao 
kwa miaka mingi na tunawarudisha na karatasi 
tu ambazo haziwapi uwezo wa kuajiriwa ama 
kujiajiri kwa kuwa hawana ujuzi ambao wame-
upata katika miaka yote, hivyo maboresho haya 
yanalenga kutatua changamoto hii” amesema 
Mhe Rais.

Ameongeza kuwa ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu hiyo unakwenda sambamba na 
maboresho ya mitaala na mapitio ya Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 yanayotu-
peleka katika elimu ujuzi.

Aidha, ameishukuru serikali ya Canada kwa 
ufadhili wa mradi huo uliojenga na kukarabati 
miundombinu hiyo , huku akiipongeza Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa usimamizi 
mzuri wa Mradi huo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. 
Prof Adolf Mkenda amemwambia Mhe. Rais 
kuwa Mradi huo umetekelezwa kwa ushirikia-
no wa Serikali ya Tanzania na Serikali ya Cana-
da ambapo Serikali ya Canada imetoa jumla ya 
Sh. 30,952,925,648.41 na Serikali ya Tanzania 
imetoa Kiasi cha Sh. 8,846,876,095.43.

Kiongozi huyo ameongeza kuwa ukaraba-
ti huo umefanyika katika vyuo vya ualimu vya 
vinne ambavyo ni Chuo cha Ualimu Mpuguso 
Mbeya, Chuo cha Ualimu Kitangali Mtwara, 
Chuo cha Ualimu Ndala Tabora na Chuo cha 
Ualimu Shinyanga ambapo vyote vimejengewa 
mabweni, madarasa, bwalo, maktaba, maabara 
na mifumo ya maji safi na kwamba maboresho 
hayo yameongeza udahili wa walimu tarajali na 

Serikali yafanya Maboresho Makubwa
Miundombinu Vyuo vya Ualimu

kuviwezesha kutoa mafunzo ya elimu ujuzi.
“Mhe. Rais pamoja na Mapitio ya Sera na 

mabadiliko ya mitaala, suala la ukarabati wa 
vyuo vya ualimu ni muhimu sana kwa kuwa 
walimu wanaotoka katika vyuo hivi wanataraji-
wa kwenda kuwafundisha na kuwaandaa vijana 
wa kitanzania kwa kuwapatia mafunzo yanayo-
lenga kutoa elimu ujuzi na mfano Chuo hiki cha 
Mpuguso kitatoa elimu ya kilimo na ufugaji kwa 
walimu tarajali” amesema Prof Mkenda

Aidha, ameongeza kuwa rasimu ya Mitaala 
inayozingatia agizo la Mhe. Rais la kutoa elimu 
ujuzi  pamoja na Mapitio ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 itakamilika karibuni na  
kwamba wizara itakuwa na Kongamano kubwa 
la elimu Mwezi Oktoba mwaka huu kujadili na 
kutoa maoni katika rasimu hizo ambapo Rais 
anatarajiwa kufungua Kongamano hilo.

Naye Balozi wa Canada nchini  Balozi Hellen 
Fytche amesema Serikali ya Canada itaendelea 

kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania katika kuhakikisha inaboresha 
upatikanaji wa elimu bora katika ngazi ya  elimu 
ya msingi, sekondari pamoja na kuendelea 
kuboresha miundombinu katika vyuo vya ual-
imu ili kuviwezesha kutoa walimu wenye uwezo 
wa kutoa elimu ujuzi.

Amesisitiza kuwa Serikali ya Canada in-
aamini maboresho hayo yatasaidia kufikia len-
go namba nne la Maendeleo endelevu ambalo 
linataka kuhakikisha elimu jumuishi na lingani-
fu inatoa fursa za kujifunza kwa usawa na kwa 
wote.

Serikali inamiliki vyuo vya ualimu 35 am-
bapo vyuo hivyo vingi vilijengwa miaka mingi 
iliyopita na kufanya miundombinu yake kuwa 
chakavu, hivyo mkakati wa Serikali ya Awamu 
ya Sita ni kuhakikisha vyuo hivyo vyote vinafa-
nyiwa ukarabati mkubwa na kuwa na miundom-
binu stahiki kulingana na mazingira ya sasa.
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Uwekezaji Elimu Ujuzi >

Tutaendelea kuwekeza 
katika Elimu Ujuzi

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amesema Serikali ya 
Awamu ya Sita imejizatiti ka-

tika kutoa elimu ujuzi na hivyo itaendelea 

kuwekeza katika elimu ya ufundi ikiwemo 
ujenzi wa Vyuo vya VETA  katika kila wilaya 
na Mikoa.

Amesema hayo baada ya kuweka jiwe 
la msingi la ujenzi wa Chuo cha VETA cha 

Wilaya ya Mbarali kinachojengwa na Serikali 
kwa kushirikiana na Benki ya Dunia chini ya 
Mradi wa Kukuza Ujuzi (ESPJ).

Ametumia nafasi hiyo kuwataka wana-
chi wa Mkoa wa Mbeya na hususan Wilaya 
ya Mbarali kuhakikisha wanakitumia chuo 
hicho kupata ujuzi kulingana na shughuli zao 
za kiuchumi.

“Najua hapa kuna vijana wengi mna 
shughuli mbalimbali tumieni sana chuo 
hiki kupata ujuzi na kuongeza tija katika 
kazi zenu na hata kuanzisha viwanda  vya 
uchomeleaji na vingine,” amesema Mhe. 
Samia

Akimkaribisha Rais Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Mhe. Prof. Adolf 
Mkenda amesema ujenzi wa chuo hicho 
umefikia asilimia 95 na kwamba hadi kuka-
milika utatumia Shilingi Bilioni 2.7.

Ameongeza kuwa  Chuo hicho kinatara-
jiwa kukamilika mwezi Septemba mwaka 
huu na kuanza kudahili wanafunzi wa kozi 
fupi wapatao 240 na wanafunzi wa kozi za 
muda mrefu wapatao 500 mwezi Januari 
2023.

Mhe. Mkenda amemshukuru Rais kwa 
kuongeza uwekezaji kwa ajili ya ujenzi wa 
VETA kupitia bajeti ambapo Bilioni 100 
zimetengwa kwa ajili hiyo.

Chuo cha VETA Mbarali ni sehemu ya 
Vyuo 25 vya Wilaya  na vinne vya Mikoa 
vinavyojengwa kupitia mradi huo ambao  
unaogharimu takriban Bilioni 49. Aidha am-
empongeza Rais kwa kutoa fedha za Mpan-
go wa Mapambano dhini ya Uviko na Ustawi 
ambazo pia zime changia katika kukamilisha 
vyuo hivyo.

Mkenda ameeleza kuwa Wizara kwa 
sasa inafanya tathmini ya kujua uwezo wa 
wanafunzi wanaotoka VETA  katika kazi 
na uwezo wa kuajiriwa kwao kupitia waaji-
ri mbalimbali. Lengo ni kuhakikisha elimu 
inayotolewa ni bora na sahihi kulingana na 
uhitaji wa soko pamoja na kuongeza kasi ya 
kuandaa Walimu wa Ufundi.

“Mhe Rais katika fedha za Uviko tu-
mewekeza katika Chuo cha Walimu wa 
Ufundi Morogoro na pale Chuo cha Ufun-
di Arusha. Lengo letu ni pamoja na kasi ya 
kuongeza Vyuo wawepo walimu wa ufundi 
wa kutosha” amesema Mhe. Mkenda

Naye Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
VETA CPA Anthony  Kasore amesema Vyuo  
vyote vya VETA vya Wilaya vinatoa kipaum-
bele katika mafunzo yanayoendana na shu-
ghuli za kiuchumi za Mkoa na Wilaya husika 
huku akitolea mfano Chuo cha Mbarali am-
bacho kitatoa mafunzo ikiwemo uchomeaji, 
ufundi mitambo, kompyuta, ukatibu muhta-
si, ushonaji na umeme wa majumbani.



Ufumbuzi Changamoto >

Mwanafunzi NMIST 
aja na suluhisho kwa

wakulima wa soya
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T
aasisi ya Afrika ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mande-
la imekuwa mstari wa mbele 
katika kutoa elimu inayolenga 

kusaidia jamii na kukuza viwanda kupi-
tia tafiti na bunifu zinazofanywa na wa-
nafunzi wa Taasisi hiyo.

Hayo yamejidhihirisha kupitia Mwa-
nafunzi wa Shahada ya Uzamivu (PhD) 
ya Kilimo Endelevu wa Taasisi hiyo Bi. 
Monica Nakei   ambae anafanya utafiti 
wa mbolea asilia itokanayo na vimelea 
vya bakteria jamii ya rhizobia.

Akizungumza katika maonesho ya 
28 ya Nanenane Kanda ya Kaskazini 

yanayoendelea viwanja vya Themi Aru-
sha Agosti 2, 2022 Mwanafunzi huyo 
amesema amefanya utafiti wa mbolea 
hiyo kupitia zao la soya na kwamba 
utafiti ukatapokamilika mbolea hiyo ita-
kuwa tayari kwa matumizi.

Amesema katika utafiti wake ame-
gundua kuwa mbolea hiyo ina faida 
nyingi ikiwemo kuongeza virutubisho 
vya nitrogeni na fosforasi kwa mimea ya 
Soya na kuimarisha afya ya udongo na 
kuweka usawa katika mfumo wa ikilojia 
ya udongo.

Bi. Monica ameeleza kuwa, faida 
nyingine ni pamoja na mazao yato-

kanayo na mbolea hiyo kutokuwa na 
kemikali zenye kuleta madhara kwa 
walaji na gharama yake ni nafuu kwa 
wakulima.

“Nawashauri wakulima wa soya 
(soyalishe) kutumia mbolea asilia ili 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo kwani 
mbolea hii pamoja na kuwa na tha-
mani kwenye zao lenyewe  inatunza 
mazingira kama maji, hewa na udon-
go,”amesema Mwanafunzi Monica.

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Te-
knolojia ya Nelson Mandela inashirik-
ia maonesho ya 28 ya NaneNane 
yanayoendelea  katika  viwanja vya 
Themi jijini Arusha ambapo kupitia 
wanafunzi wake inaendelea kutoa 
elimu ya migomba iliyoboreshwa, ki-
atilifu biologia cha kudhibiti wadudu 
katika zao la Kabeji, upimaji wa udon-
go , chakula cha samaki chenye lishe, 
buheri wa Afya,Nutrano,NUSA,Ome-
ga -3DHA,Ngwara,Kweme na vyakula 
visivyo vya kemikali.
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Teknolojia>

Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT) imetakiwa kuendelea 
kuhamisha teknolojia kutoka nje 
kwa kupeleka wataalam nje ya 

nchi kujifunza na kualika wataalam kutoka 
nje ili kama nchi kutengeneza bidhaa amba-
zo kwa sasa zinaagizwa kutoka nje ya nchi.

Hayo yameelezwa jijini Dar es Salaam 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda (Mb) alipotembelea Ta-
asisi hiyo kuona kiwanda cha uzalishaji wa 
vipuri vya bajaji, pikipiki na magari amba-
cho kinatumika kama darasa kwa wanafun-
zi wa taasisi hiyo.

Amesema kwa kuwa na utaratibu wa 
kupelekea wataalamu nje kujifunza ni kuen-
delea kujinoa zaidi kwenye teknolojia am-
bazo zitasaidia katika utendaji.

Akizungumzaia uzalishaji wa vipuri un-
aofanyika DIT amesema kwa sasa ni hat-
ua ya awali lakini kwa baadae Taasisi hiyo 
itaweza hata kuzalisha pikipiki.

“Tukiendelea hivi, baadae tunaweza 
kusema tuzalishe pikipiki zetu, wenzetu 
India na China walianza hivihivi kabla ya 
kuanza kutengeneza pikipiki na magari, 
leo mnatengeneza vipuri baadae tutaweza 
kutengeneza pikipiki zetu,” amesema Wazi-
ri Profesa Mkenda.

Waziri Mkenda ameahidi kumualika 
Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufun-

DIT 
yatakiwa 

kuhamisha
 teknolojia 
kutoka nje 

ya nchi

Baraza la Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam, (DIT) Mhandisi Dkt. Richard Masika 
amesema Taasisi hiyo kwa sasa imepiga 
hatua ambayo ni ya kutoa elimu kwa wana-
funzi wao ambayo itawawezesha kuajiriwa 
kwa wingi pamoja na kujiajiri.

“ Kwa muda mrefu DIT imekuwa ikitoa 
elimu kwa nadharia zaidi baada ya hapo 
ikaweka msisitizo mkubwa kwa vitendo la-
kini tukagundua pamoja na kufanya hivyo 
bado wahitimu wamekuwa wanaajirika 
lakini hawawezi kujiajiri, sasa tumeamua 
kutengeneza mazingira ya kiwanda, wa-
nafunzi wafanye kazi za uzalishaji kwenye 
kiwanda hatua kwa hatua na zile bidhaa zin-
azotoka zinakwenda kutumika,” amesema 
Dkt. Masika.

Aidha, amesema kwa mwaka huu DIT 
imejiwekea malengo ya kuzindua viwanda 
viwili ambavyo vitazinduliwa mwezi Disem-
ba mwaka huu, viwanda hivyo ni hicho cha 
vipuri kilichopo kampasi Kuu ya Dar es Sa-
laam na cha bidhaa za ngozi kitakachokuwa 
Kampasi ya Mwanza.

Naye Mkuu wa Taasisi hiyo, Profesa 
Preksedis Ndomba amesema vipuri vina-
vyozalishwa katika Taasisi hiyo vinaten-
genezwa kwa kutumia chupa za plastiki 
zilizokwishatumika ambazo huyeyushwa 
na kutengeneza pallets ambazo zinasaidia 
kutengeneza vipuri hivyo ambavyo hutumi-
ka kwenye pikipiki,bajaji na kwenye magari.

gua kiwanda hicho kutokana na kuona 
uzalishaji wa vipuri unaofanyika katika ki-
wanda hicho na umuhimu wa bidhaa hizo 
kwenye jamii.

Aidha, ameupongeza uongozi wa Taas-
isi hiyo kwa kuendelea kubuni vitu mbalim-
bali ambavyo vitakuwa msaada kwa vijana 
kupata ajira na pia taifa kwa ujumla kwani 
itasaidia kuokoa fedha nyingi za kigeni am-
bazo hutumika kuagiza bidhaa hizo kutoka 
nje ya nchi.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
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 Bilioni 8.9 kutumika katika mwaka wa fedha 2022/23
 Milioni 500 kati ya hizo kunufaisha Taasisi za elimu ya 

juu Tanzania Visiwani

Miundombinu >
Shule zenye changamoto ya miundombinu 

kunufaika na Mfuko wa Elimu

Shule zenye uhaba mkubwa wa mi-
undombinu unaotokana na kuwa 
na idadi kubwa ya wanafunzi na 
zilizosajiliwa zinatarajia kunufaika 

na Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosimamiwa 
na Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA).

Hayo yameleezwa Jijini Dar es Sa-
laam na Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Bahati 
Geuzye wakati akizungumza na waandishi 
wa habari katika ukumbi wa mikutano wa 
Idara ya Habari - MAELEZO kuhusu ute-
kelezaji na mwelekeo wa Bajeti ya TEA kwa 
mwaka 2022/23.

Amesema TEA imepanga kutumia kiasi 
cha Sh. Bilioni 8.9 kwa ajili ya kufadhili mi-
radi ya kuboresha miundombinu ya elimu 
nchini kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa 
ambapoTaasisi mbili za elimu ya juu za Tan-
zania Zanzibar pamoja na shule zilizo na 
changamoto za miundombinu zitanufaika.

Ametaja Taasisi za elimu ya juu zita-
kazonufaika kuwa ni Taasisi ya Karume ya 
Sayansi na Teknolojia Zanzibar (KIST) na 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA)   
ambapo  jumla ya Sh Milioni 500  zitatumi-
ka.

“Tunaendeleza jitihada za Serikali ku-
wezesha upatikanaji wa elimu bora kwa 
usawa nchini, tutatumia Sh bilioni 8.9 kwa 
ajili hiyo na kujenga jumla ya miradi 96 ka-
tika shule za msingi na sekondari Tanzania 
bara pamoja na Taasisi mbili za elimu ya juu 
Tanzania Zanzibar. Shule zitakazonufaika 
ni zenye vigezo ambavyo vimetajwa pamo-
ja na kuwepo kwenye kanzi data ya TEA,” 
amesema Bibi Geuzye

Miradi itakayotekelezwa ni pamoja na 
ujenzi wa madarasa 99, matundu ya vyoo 
792, maabara 10 za masomo ya sayansi 
kwa ajili ya shule tano za sekondari, nyum-

ba za walimu 52 na mabweni 10.
Miradi mingine ni ujenzi wa miundom-

binu ya wanafunzi wenye mahitaji maalum 
inayojumuisha madarasa 10, matundu ya 
vyoo 40 pamoja na mabweni mawili kati-
ka shule sita zenye watoto wenye mahitaji 
maalum.

Awali Mkurugenzi Geuzye alisema TEA 
katika mwaka wa fedha 2021/2022, ilitu-
mia kiasi cha Sh. Bilioni 8.6 kufadhili miradi 
160 ya kuboresha miundombinu ya elimu 
katika shule 151 nchini. Miradi hiyo ilijum-
lisha ujenzi wa madarasa 210 katika shule 
70, Maabara 2 za sayansi katika shule za 
sekondari zenye mahitaji maalum, Matun-
du ya vyoo 1920 katika shule 80, vifaa vya 
kujifunzia na kufundishia na uendelezaji wa   
miundombinu  katika shule  tisa za watoto 
wenye mahitaji maalum pamoja na ofisi 
mbili za walimu katika shule mbili.

Aidha Mkurugenzi  Geuzye ameendelea 
kuhimiza wadau wa elimu kutoa  ufadhili  
wa miradi ya elimu kupitia Mfuko wa Elimu 
wa Taifa ambao una jukumu la kisheria la 
kuratibu  michango  inayotolewa katika 
sekta ya  elimu nchini ili kuwezesha Serikali 
kuwa na takwimu sahihi za  wachangiaji na 
thamani ya michango.

“Taasisi au watu wanaochangia kupitia 
TEA wanatambuliwa rasmi kwa kupewa 
cheti maalum na wanaweza kuomba nafuu 
ya kodi kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato 
Nchini (TRA). Hii ni kwa mujibu wa kifun-
gu cha 12 cha Sheria ya Mfuko wa Elimu ya 
mwaka 2001 na Kifungu cha 16 cha Sheria 
ya Mapato ya mwaka 2006,” alisema Mku-
rugenzi Geuzye.

Kuhusu utekelezaji wa Mfuko wa Kuen-
deleza Ujuzi (SDF), Mkurugenzi Mkuu wa 
TEA amesema hadi kufikia mwezi Juni 2022 
kiasi cha Shs   Bilioni 9.7 zinatumika kufadhi-
li miradi 81 ambapo  jumla ya wanufaika 
33,510 ikiwa ni wanaume 17,257 (51.5%) 
na wanawake 16,253 (48.5%) wamepatiwa 
mafunzo.

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ni Ta-
asisi ya umma inayofanya kazi chini ya usi-
mamizi wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Te-
knolojia. TEA inaratibu Mfuko wa Elimu wa 
Taifa ambao unasaidia jitihada za Serikali 
katika kuboresha miundombinu ya elimu 
kwa lengo la kuongeza ubora wa elimu na 
upatikanaji wake kwa usawa. Pia TEA in-
aratibu Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF) 
unaofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Benki ya Dunia.
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ElimuMsingi >

Utekelezaji wa Makubaliano 
ya Ushirikiano kwenye 

ElimuMsingi kati ya Tanzania 
na Afrika Kusini waanza

Utekelezaji wa Hati ya Makubalia-
no ya ushirikiano kati ya Tanzania 
na Afrika Kusini kwenye mae-
neo mbalimbali ya elimumsingi 

umeanza kwa kasi ambapo Julai 28, 2022 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. 
Adolf Mkenda alishuhudia uwekaji saini wa 
rasimu ya Mpango Kazi wa Utekelezaji wa 
Makubaliano.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
mara baada ya kushuhudia tukio hilo wa-
ziri Mkenda amesema hatua hiyo  inatoa 
mwelekeo wa jinsi ya ushirikiano baina ya 
nchi hizo mbili kwenye elimu utatekelezwa.

“Baada ya kusaini Hati ya Makubalia-
no Julai 7, 2022 tulikubaliana na Wazi-
ri  mwenzangu anayeshughulika na Eli-
muMsingi nchini Afrika Kusini  kwamba 
tusiwe na hati ya makubaliano tu halafu 
tukaiweka kabatini, timu zikutane kuwe-
ka mpango kazi wa utekelezaji,” amesema 
Prof. Mkenda

Alisema kikubwa kwenye makubaliano 
hayo sio kufundisha kiswahili tu lakini ku-
weka msukumo katika kuendeleza kiswahili 
katika Bara la Afrika.

Alisema Tanzania ina wajibu mkubwa 
wa kukuza kiswahili na kuhakikisha kina-
sambaa katika nchi zote Afrika.

Ujumbe wa wataalamu kutoka Wizara 
ya ElimuMsingi ya Afrika  Kusini pia ume-
tembelea shule ya Msingi Chief Albert Lu-
thuli iliyopo Mazimbu Mkoani Morogoro.

Shule hii iko katika moja ya eneo 
waliloishi wapigania Uhuru wa Afrika ya 
Kusini wakati wa harakati za ukombozi wa 
nchi hiyo.

Akiwa Shuleni hapo Mkuu wa  Msafara 
huo, Enoch Rabotapi ambaye ni Mkuru-
genzi wa Uendelezaji wa Elimu ya Ualimu 
nchini humo (Chief Director Teacher Devel-
opment) ameahidi ushirikiano kati ya shule 
hiyo na baadhi ya shule zitakazobainish-
wa nchini Afrika Kusini  kwa kubadilishana 
uzoefu na walimu.

“Uhusiano wa nchi ya Tanzania na Afrika 
ya Kusini ni wa muda mrefu, na itakumbuk-
wa mwaka 2018 Rais wetu wa Afrika Kusini 
akiwa nchini Tanzania aliahidi kutembelea 
shule hii. Na hivi juzi Mwezi huu wa Julai 

Waziri wetu wa Elimu ya Msingi nae alitoa 
ahadi na ndio maana tupo hapa. Tumefura-
hi kwa kweli, kikubwa tunaahidi kushiriki-
ana kuendeleza shule hii,” amesema Mku-

rugenzi huyo.
Akizungumza kabla ya kuanza ziara ka-

tika Shule hiyo Sylvia Lupembe, Mkuu wa 
Mawasiliano Serikalini  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia amesema Ujumbe 
huo uko nchini  kuungana na watalaamu wa 
elimu wa hapa nchini na wa Kiswahili kwa 
ajili kuandaa Mpangokazi wa Utekeleza-
ji wa Hati ya Makubaliano ya Ushirikiano 
katika kuendeleza elimumsingi ikiwemo 
ufundishaji Kiswahili nchini Afrika Kusini.

Hati hiyo ilisainiwa na Mawaziri wa 
Elimu wa nchi hizo mbili Jijini Dar es Salaam 
Julai 7, 2022 ambayo ilikuwa Siku ya Kiswa-
hili Duniani.
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W
ito umetolewa wa kufanya 
tathmini ya kutosha juu ya 
lugha itakayokubalika ku-
fundishia hasa kwa upande 

wa walimu na wanafunzi katika ngazi zote 
za Elimu nchini.

Wito huo umetolewa na Naibu Kati-
bu Mkuu, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Mwanahamisi Ameir wakati aki-
fungua kikaokazi cha maoni ya uchambuzi 
na tathmini ya Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya mwaka 2014 kinachofanyika Zanzibar.

Maoni Lugha ya Kufundishia: Kipaumbele
katika mapitio ya Sera ya Elimu

Amesema kuwa matayarisho ya 
walimu upande wa mafunzo ni ya muhimu 
katika kuhakikisha walimu wapya wana-
ozalishwa na ambao wapo tayari kazini 
wanakuwa na vigezo vinavyotakiwa.

“Matayarisho ni ya muhimu kujua vitu 
kama sifa za wanaoenda kusomea ualimu, 
sifa za vyuo, muda wa mafunzo uweje, 
matayarisho ya walimu kumudu lugha 
husika ya kufundishia, vyote hivi vitolewe 
kwa kiwango katika vyuo vyote ili kupata 
walimu wenye sifa stahiki,” amefafanua 
Ameir.

Akiongea katika kikao hicho, 
Mwenyekiti wa timu ya Mapitio ya Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, Prof. 
Joseph Semboja amesema lengo la kika-
okazi hicho ni kupokea maoni kutoka kwa 
wadau wa elimu kutoka upande wa Zanzi-
bar juu ya maboresho ya Sera hiyo.

Kikaokazi hicho kimehudhuriwa na 
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maende-
leo, Jinsia, Wazee na Watoto, Abeda 
Rashid Abdallah na wadau mbalimbali wa 
Elimu kutoka Bara na Kisiwani humo.

Uboreshaji Elimu >
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Serikali imejipanga kuhakikisha miko-
po ya wanafunzi wa elimu ya juu ina-
tolewa kwa wanafunzi bila upendeleo 
ama mashinikizo kwa kuunda tume ya 

wataalamu kuangalia utaratibu unaotumika na 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu kwa sasa.

Hayo yamesemwa jijini Dar  es Salaam na   
Mhe. Prof. Adolf Mkenda (Mb) Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia wakati akiongea na Wa-
hariri pamoja na waandishi wa habari kuhusum-
welekeo wa Wizara, Vipaumbele na Maeneo 
ya Kimkakati katika Utekelezaji wa wizara hiyo 
kwa Mwaka wa Fedha 2022/23.

Prof. Mkenda amesema tume iliyoundwa 
itahakikisha vigezo vinafuatwa katika kutoa 
mikopo na kuwataka wanafunzi kufuata tarati-
bu hizo ili kupunguza changamoto zinazotoka-
na na makosa yanayojitokeza wakati wa ujazaji 
wa taarifa.

“Pamoja na kazi nzuri inayofanywa na bodi 
sasa hivi katika kuratibu mikopo hiyo nimeun-
da tume ya wataalamu watatu, inaongozwa 
na Prof. Allen Mushi, ni Profesa wa hisabati na 
mtaalamu wa mifumo, atasaidiwa na Mwana-
idi Makame mtaalam wa kompyuta na mifu-
mo pamoja na Dkt. Martin Chegele ambaye ni 

mtaalamu wa kufanya tathmini,” alisema Prof 
Mkenda.

Ameongeza kuwa lengo la kuunda tume 
hiyo ni kuhakikisha mikopo inatolewa kwa haki 
kwa kila anayestahili kupata, aidha aliwataka 
watanzania kutoa ushirikiano kwa kutoa taarifa 
iwapo kuna wanafunzi wanaopata mkopo kwa 
udanganyifu na kupelekea wanaostahili kukosa.

 Profesa Mkenda aliongelea pia suala la 
Serikali kuwahamasisha wanafunzi kuchukua 
masomo ya sayansi kwa kutoa zawadi kwa wale 
waliofaulu vizuri sana  kuendelea na masomo 
hayo kwa ngazi za juu.

Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imeongeza idadi ya Vyuo 
vya Ualimu vinavyofundisha somo la 
michezo na kufanya vyuo hivyo kuwa 

sita kutoka vinne vilivyokuwa vinatoa mafunzo 
hayo.

Hayo yamesemwa Mkoani Tabora na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Dkt. Francis Michael  wakati akifungua Mashin-
dano ya kitaifa ya Umoja wa Michezo ya Shule 
za Sekondari (UMISSETA).

Dkt Michael ameeleza kuwa hatua hiyo ni 
kutekeleza agizo la Mhe. Kassim Majaliwa Ma-
jaliwa (Mb) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania alilolitoa Mkoani Mtwara Juni 
08, 2021 wakati wa Ufunguzi wa Mashindano ya 
UMISSETA na Agosti 04, 2022 Mkoani Tabora 
wakati wa ufunguzi wa UMITASHUMTA amba-
po aliagiza kuwa Vyuo vyote vya Ualimu vian-
daliwe kufundisha somo la Michezo ili walimu 
watakaohitimu katika vyuo hivyo waweze ku-
fundisha somo hilo katika shule zote za Msingi 
na Sekondari.

Ametaja Vyuo vya Ualimu vinavyofundis-
ha somo la michezo kwa sasa kuwa ni Ilonga, 
Butimba, Mpwapwa,Tarime, Tabora na Mtwara 
Kawaida na kwamba Mpango wa Serikali ni 
kuwezesha vyuo vyote vya ualimu nchini kutoa 
elimu ujuzi ikiwemo Michezo na sanaa ili kuan-
daa walimu wenye stadi na ujuzi.

“Zaidi ya michezo pia tutatoa ujuzi wa kili-
mo, ufugaji na ufundi. Nitoe wito kwa vyuo vya 

Serikali kuhakikisha hakuna upendeleo 
utoaji mikopo kwa wanafunzi Elimu ya Juu

Idadi ya Vyuo vya Ualimu vinavyofundisha 
Somo la Michezo vyaongezeka

Mikopo Elimu ya Juu / Michezo >

ualimu nchini kujipanga katika utekelezaji huo,” 
amesema Katibu Mkuu Michael

Aliongeza kuwa kwa sasa Wizara inafanya 
mapitio ya mitaala ya elimu na Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Mwaka 2014 lengo ni kuhaki-
kisha kunakuwa na mitaala itakayomuan-
daa muhitimu kupata maarifa, ujuzi na stadi 
na kwamba wale wenye vipaji vya michezo 
waweze kuandaliwa mazingira wezeshi kumu-
du stadi hizo iliwaweze kupata ajira kupitia vipaji 
hivyo.

Pia Wizara inapitia mapendekezo ya TAHA-
SUSI za Kidato cha Tano na Sita zinazojumuisha 
masomo ya Sanaa na Michezo ili wanafunzi 
waweze kuendeleza Stadi zao walizozipata 

walipojifunza somo la Elimu kwa Michezo wali-
pokuwa kidato cha Kwanza hadi cha Nne.

Akizungumzia mashindano ya UMISSETA 
kwa mwaka 2022 Katibu Mkuu Michael amese-
ma imejumuisha michezo ya Mpira wa Miguu 
wanawake na wanaume, Netiboli, Mpira wa Ki-
kapu wanawake na wanaume, Mpira wa Wavu 
wanawake na wanaume, Mpira wa Mikono 
wanawake na wanaume, Riadha wanawake na 
wanaume, Mpira wa Meza wanawake na wana-
ume.

Pia imehusisha Sanaa za Maonesho amba-
zo ni Ngoma, Kwaya na Muziki wa Kizazi Kipya 
kwa wanawake na wanaume ambapo jumla ya 
wanamichezo 4200 wameshiriki.
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W
izara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) 

inatekeleza Mradi wa kuimarisha Ujif-
unzaji katika Elimu ya Awali na Msingi 
(Boosting Student Learning Outcomes) 
wenye lengo la kuongeza fursa za upati-
kanaji wa Elimu ya Awali na Msingi Tan-
zania Bara. 

Mradi wa BOOST ni sehemu ya ute-
kelezaji wa Mradi wa Lipa Kulingana na 
Matokeo katika Sekta ya Elimu Awamu 
ya Pili (Education Program for Results – 
EP for R II) ambapo unatekelezwa kwa 
mkopo wa riba nafuu kutoka Benki ya 
Dunia (WB) wenye thamani ya Dola za 
Kimarekani Milioni Mia Tano (US $500 
Mil.) na utatekelezwa kwa miaka mitano 
kuanzia mwaka wa fedha 2021/22 hadi 
2025/26. 

Mradi huo utaongeza fursa za upati-

kanaji wa elimu kwa kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia katika shule za Awali 
na Msingi, uwezo na umahiri wa walimu 
katika ufundishaji na ujifunzaji darasani 
pamoja na kuimarisha usimamizi wa fed-
ha, utawala bora na utoaji wa huduma za 
elimu.

Kupitia Mradi huo vitajengwa vyumba 
vipya vya madarasa 12,000 na kuwekewa 
vifaa, Shule za Msingi 6,000 kuwezesh-
wa kutekeleza Programu ya Shule ya 
msingi Salama (Safe School Program) na 
kuboresha madarasa 12,000 ya Elimu ya 
Awali pamoja na njia bora za ufundishaji 
vikiwemo vifaa vya kujifunzia. 

Pia mradi utasaidia kuongeza uwiano 
wa uandikishaji wa wanafunzi wa elimu 
ya Awali kutoka asilimia 76.9 hadi asilimia 
85 na kwa Halmashauri zilizo katika kundi 
la robo ya chini kutoka asilimia 57.5 hadi 
kufikia 65.6.

Ushiriki wa walimu katika Mpango wa 
Mafunzo endelevu kazini ni moja ya ma-
tokeo ya mradi ambapo utasaidia ushiriki 
huo kufikia asilimia 50. Pia kutakuwa na 
ongezeko la asilimia 50 ya wanafunzi wa 
darasa la pili kufikia kiwango cha chini 
cha kumudu stadi za Kusoma na Kuand-
ika na asilimia 35 katika Kuhesabu.

Mengine ni kuongezeka kwa kiwan-
go cha wanafunzi kubaki shuleni katika 
Halmashauri zilizo katika kundi la robo 
ya chini kutoka asilimia 55.9 hadi asilimia 
66.24, Umahiri wa matumizi ya TEHAMA 
kwa walimu na wanafunzi na kuimairisha 
Maktaba Mtandao na Mfumo wa usima-
mizi katika ujifunzaji. 

Mradi wa BOOST 
kuimarisha Ujifunzaji wa 

Elimu ya Awali, Msingi 

Mradi utasaidia kuongeza 
uwiano wa uandikishaji wa 

wanafunzi wa elimu ya 
Awali kutoka asilimia 76.9 hadi 
asilimia 85 na kwa Halmashauri 

zilizo katika kundi la robo ya 
chini kutoka asilimia 57.5 hadi 

kufikia 65.6.

Uimarishaji Ujifunzaji>
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifala Elimu ya Ufundi (NACTE),

S.L.P 7109, DAR ES SALAAM.
Simu: 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


