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Pongezi Tanzania, Afrika Kusini 
kusaini Hati ya Makubaliano 

ushirikiano ElimuMsingi

J ulai 7, 2022 Serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia ilisaini Hati ya Makubaliano 
(MoU) baina yake na Serikali ya 

Jamhuri ya Afrika Kusini kupitia Idara ya 
Elimu Msingi ya nchi hiyo ili kuanzisha 
mashirikiano katika eneo la elimu msingi.

Kusainiwa kwa Hati hiyo ya 
Makubaliano kutawezesha nchi hizi mbili 
kushirikiana katika maeneo mbalimbali 
ya elimu msingi ikiwemo kubadilishana 
wataalamu wa kufundisha na kujifunza 
lugha ya Kiswahili.

Tukio hilo kushuhudiwa na Mhe. 
Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na kufanyika  Siku ya Kiswahili Duniani 
ni katika kuendelea kuipa   heshima na 
kuthamini  lugha yetu kama urithi wetu.

Pia ni hatua kubwa kwa nchi yetu ya 
Tanzania katika kuendelea kuikuza lugha 
ya Kiswahili katika mataifa mengine iki-
kumbukwa kuwa ni lugha ya kwanza ya 
Kiafrika kutambuliwa kimataifa na UNE-
SCO.

Taasisi za ElimuMsingi zinapaswa 
kuwa tayari kuhakikisha utekelezaji wa 
Hati hiyo ya Makubaliano  unafanyika 
vizuri ili lugha ya Kiswahili iweze kuelewe-
ka nchini Afrika Kusini na kuamsha mora-
li kwa mataifa mengine kupenda kutumia 
lugha ya Kiswahili.

Hongera Mhe. Profesa Adolf Mkenda 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
pamoja na Mhe. Matsie Angelina Mot-
shekga Waziri wa ElimuMsingi Afrika 
Kusini kwa kufungua fursa ya kukiende-
leza Kiswahili katika nchi ya Afrika Kusini.
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W
aziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Mhe. Prof. Ad-
olf Mkenda (Mb) amezita-
ka taasisi zinazotoa taalu-

ma kuhakikisha zinasimamia kwa weledi 
utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya ujenzi 
katika taasisi za Serikali.

Akizungumza mwishoni mwa wiki mji-
ni Unguja, Zanzibar katika kikao na  Vion-
gozi na watumishi wa Taasisi ya Sayansi 
za Bahari (IMS) ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam wakati akikagua majengo am-
bayo ujenzi wake ulisimama kwa muda 
mrefu, Prof. Mkenda amesema Wizara 
haitavumilia taasisi yoyote iliyo chini yake 
ambayo inafundisha wataalamu inashind-
wa kusimamia kazi inayopewa kwa weledi 
na kusababisha hasara kwa Serikali.

Waziri huyo ameongeza kuwa anata-
ka kuona taasisi zote ambazo zina jukumu 
la kuandaa wataalamu katika maeneo ya 
ujuzi na taaluma mbalimbali  zikisimamia 
kazi zinazopewa kwa ubora na kwa viwan-

go vinavyotarajiwa.
Ameongeza kuwa Serikali inaamini 

Vyuo  na Taasisi za mafunzo vina uwezo 
wa kusimamia miradi mbalimbali kwa 
kuwa wana wataalamu ambao wanaan-
daa wanafunzi vizuri hivyo  hazitashind-
wa  kutekeleza miradi kwa weledi kuto-
kana na utaalamu walio nao na kwamba 
hawatashindwa kuwaondoa viongozi wa 
taasisi hizo  ambao watashindwa kusima-
mia kwa weledi.

“Taasisi zinazopewa jukumu la kusi-
mamia miradi ya Serikali na hasa Mradi 
huu wa “HEET” ni lazima kuwa na weledi 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa wakati 
na kwa ubora, sina wasiwasi kuhusu utaal-
amu najua wataalamu wapo tena tunawa-
jua kwa majina lakini kazi wanazozisima-
mia zikikosa ubora, hatutasita kuchukua 
hatua. Fedha za mradi huu ni mkopo hata 
kama riba yake ni ndogo bado Watanzania 
wataulipa,” amesisitiza Waziri Mkenda.

Ameongeza kuwa watu wengi wame-

Mkenda: Simamieni 
miradi ya ujenzi kwa 
weledi wa hali ya juu

xx

kuwa wanataka kuona nchi inakwenda 
kwenye elimu ujuzi na Vyuo Vikuu vina-
toa elimu taaluma, jambo ambalo kama 
nchi haiwezi kuacha kwani bado inataka 
kuona watu wanafanya tafiti za kutat-
ua changamoto za nchi, lakini fedha za 
Mradi wa HEET zenyewe zimeelekezwa 
zaidi kwenye kujenga ujuzi na ndio maana 
zimepelekwa kwenye taasisi zinazojen-
ga ujuzi ikiwemo hii ya Sayansi za Bahari 
Zanzibar ambayo inatoa mafunzo yan-
ayojenga ujuzi katika nyanja mbalimbali 
za Uchumi wa Buluu.

Mbunge wa Jimbo la Kiembesamaki 
Mhe. Mohamed Maulid amemhakikishia 
Waziri wa Elimu kuwa katika nafasi yake 
ya uwakilishi na usimamizi wa taasisi hiyo 
watahakikisha inatoa elimu kwa vitendo 
ili kuwapatia wanafunzi wake ujuzi un-
aostahili huku akiiomba Serikali kuona 
namna ambavyo inaweza kuipatia meli ya 
mafunzo ambapo kwa sasa wanaendelea 
na utaratibu wa kutumia ngalawa pamoja 
na meli za kukodi.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya Sayan-
si za Bahari (IMS) Mosses Mbiru amese-
ma pamoja na ufinyu wa miundombinu 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar  
zimeendelea kutatua changamoto hiyo 
kwa hatua mbalimbali ambapo Serikali ya 
Zanzibar ilitoa eneo la Buyu na Serikali ya 
Muungano ilitoa fedha kwa ajili ya kulipa 
fidia, kutayarisha mchoro, kupata mkan-
darasi pamoja na kuanza ujenzi katika 
eneo lenye ekari 123.

Taasisi ya Sayansi za Bahari (IMS) ni 
sehemu ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
ambayo imepewa majukumu ya kufa-
nya tafiti katika nyanja zote za Sayansi 
ya Bahari, kutoa mafunzo ya Uzamili na 
Uzamivu katika sayansi za bahari, kutoa 
mafunzo ya Shahada ya Awali kulingana 
na mahitaji ya Taifa ya wataalamu pamo-
ja na kushiriki katika juhudi za matumizi 
endelevu ya maliasili za bahari kwa kutoa 
taaluma kwa nadharia na vitendo.

Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imeanza utekelezaji wa  
Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 
Kiuchumi (HEET) unaofadhiliwa na Banki 
ya Dunia ambao unalenga kuleta nageuzi 
ya kiuchumi kupitia utoaji wa elimu ya juu 
kwa kujenga miundombinu, kununua vi-
faa wezeshi vya kujifunzia na kusomesha 
Wahadhiri ambapo vyuo vikuu 14 na Taa-
sisi nane za Serikali zitanufaika ikiwemo 
IMS.

Maelekezo >
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W
izara ya Elimu, Sayan-
si na Teknolojia kupi-
tia Mradi wa Elimu 
ya Juu kwa Mageuzi 

ya Kiuchumi (HEET) imeipatia Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam zaidi ya Sh 
Bilioni 11 kwa ajili ya kuendeleza ujen-
zi wa miundombinu katika Taasisi ya 
Sayansi za Bahari.

Akizungumza mjini Zanzibar 
mwishoni mwa wiki  mara  baada ya 
kutembelea Taasisi hiyo Mhe. Prof. 
Adolf Mkenda, Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia  amesema fedha 
hizo zimetolewa kwa ajili ya kuende-
leza baadhi ya  miundombinu hiyo 
ambayo ujenzi wake ulisimama kwa 
muda mrefu.

Ameongeza kuwa fedha hizo 
zimepelekwa katika Taasisi hiyo iki-
wa ni utekelezaji wa maelekezo ya 
Mhe. Samia Suluhu Hassan,  Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambaye aligiza fedha zilizopatikana 
kutokana na Mradi wa HEET kusam-
bazwa nchi nzima ili ziweze kubore-

sha na kujenga vyuo vitakavyowapa-
tia ujuzi na ajira Watanzania.

“Maelekezo ya Mhe. Rais kuhusu 
fedha za mradi huu ni kusambazwa 
kwa nchi nzima ili kuboresha na ku-
jenga miundombinu pamoja na kutoa 
ajira kwa watu mbalimbali, ndio maa-
na tumeleta fedha hizi hapa lakini pia 
zimekwenda  Tabora, Musoma, Mara, 
Geita, Simiyu, Manyara, Tanga na 
kwingineko,” amesema Prof Mkenda.

Waziri huyo amekitaka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam kuhakikisha 
kinasimamia kwa weledi fedha hizo 
ili zifanye kazi ambayo imekusudiwa 
kwa ubora na viwango vilivyokubal-
ika.

Aidha, Prof Mkenda amemtaka 
Makamu Mkuu wa Chuo cha Ardhi, 
Prof. Evaristo Riwa kufika katika Taas-
isi hiyo ili kuona mapungufu ya mradi 
wa ujenzi wa baadhi ya miundombinu 
iliyojengwa chini ya usimamizi wa 
chuo hicho na kurekebisha mapungu-
fu hayo kabla ya kuanza kwa awamu 
nyingine.

Naye Mwakilishi wa Jim-
bo la Kiembesamaki Mhe. Sulei-
man Haroub amesema fedha hizo 
zilizotolewa zimeamsha matumaini 
kwa wananchi wanaozunguka Taasisi 
hiyo kwani baada ya kuona misingi 
ya miundombinu hiyo imekaa muda 
mrefu bila kuendelezwa walijua kin-
achofuata ni kuondolewa katika eneo 
hilo na kuahidi kushirikiana na Taasisi 
hiyo kulinda mazingira na miundom-
binu.

Mbunge wa Jimbo la Kiembesa-
maki, Mhe. Mohamed Maulid amei-
shukuru Wizara ya Elimu na Serikali 
kwa kutoa fedha za uendelezaji wa 
ujenzi wa miundombinu na kwamba 
itakapokamilika itakuwa Taasisi nzuri 
yenye kuzalisha vijana watakaoshiriki 
katika kuendeleza  uchumi wa bluu.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Sayansi za Bahari, Mosses Mbiru 
amesema fedha hizo zinakwenda 
kukamilisha jengo la utawala na ta-
aluma pamoja na kutekeleza azma ya 
upanuzi wa shughuli za Taasisi hiyo.

Uimarishaji Sayansi >

Serikali kuimarisha Taasisi ya Sayansi
za Bahari kukuza Uchumi wa Bluu

xxxx



Utekelezaji >

xx

xx

W
ito umetolewa kwa Vion-
gozi wa taasisi na wadau 
wanaojishughulisha na 
utoaji wa Elimu Jumuishi, 

kuendelea kushirikiana na Serikali kati-
ka kujenga  shule kwa ajili ya wanafunzi 

wenye mahitaji maalum.
Wito huo umetolewa Jijini Arusha na 

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-
knolojia Mhe. Omari Kipanga (Mb) wakati 
akizindua rasmi Shule Jumuishi ya Mfano 
ya Sekondari Patandi.

Uzinduzi wa Shule Jumuishi ya mfano 
ya Sekondari Patandi wafana
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Amesema shule hiyo imejengwa na 
Serikali kupitia Mradi wa Lipa Kulingana 
na Matokeo (EP4R) kwa gharama ya zaidi 
ya Sh. bilioni 3.8 na mpaka sasa ina jumla 
ya wanafunzi 288 wakiwemo 217 wenye 
mahitaji maalum na 72 wasio na mahitaji 
maalum.

“Serikali inatambua kuwa pamoja na 
kuwa na mfumo wa Elimu Jumuishi, bado 
kuna wanafunzi wenye mahitaji maalum 
ambao hawawezi kutumia mfumo huo ku-
tokana na changamoto walizo nazo hivyo 
ni muhimu kuweka msukumo zaidi katika 
kuimarisha mifumo tofauti ya ufundishaji 
kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum 
kama vile shule maalum na vitengo,” 
ameongeza Mhe. Kipanga.

Prof. Carolyne Nombo, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu amewashuku-
ru wazazi kwa kuwapeleka watoto wenye 
mahitaji maalum katika shule hiyo ili 
kupata Elimu.

“Naendelea kuwatia moyo na ku-
wapongeza wazazi kutoka sehemu 
mbalimbali nchini kwa  kuwaleta watoto 
kuja kupata elimu katika shule hii jumuishi 
ya Patandi,” amesema Prof. Nombo.

Naye Dkt. Charles Msonde, Naibu Ka-
tibu Mkuu OR-TAMISEMI amesema Wiz-
ara yake imeleta walimu bora na mahiri 
kuja kufundisha shuleni hapo na ameahi-
di kuzifanyia kazi changamoto zote am-
bazo zipo katika shule hiyo ili kuendelea 
kuboresha mazingira ya ufundishaji na 
ujifunzaji shuleni hapo. “Kazi ya walimu 
hawa inaonekana wazi ilivyo bora kwa 
jinsi wanavyowapa watoto hawa maar-
ifa, ujuzi na stadi kwa nadharia na viten-
do. Naamini baada ya miaka minne tut-
ashuhudia makubwa sana kutoka kwa 
watoto hawa,” amesema Dkt. Msonde

Akifafanua kuhusu shule hiyo, Dkt. 
Magreth Matonya, Mkurugenzi wa Elimu 
Maalum, Wizara ya Elimu amesema shule 
hiyo sio maalum bali ni jumuishi kwa kuwa 
inachukua wanafunzi wenye mahitaji 
maalum na wasio na mahitaji maalum.

“Ukisema shule maalum ina maana 
inachukua watoto wa aina moja tu yaani 
wenye mahitaji maalum, lakini shule hii 
ni jumuishi inachukua na wasio na mahi-
taji maalum ili wote waweze kusoma kwa 
pamoja,” ameongeza Dkt. Matonya.



Utekelezaji Miradi>
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K
amati ya Kudumu ya Bunge 
ya Bajeti imeridhishwa na hat-
ua iliyofikiwa katika ujenzi wa 
jengo la madarasa, maabara 

na ofisi (Ufundi tower) lililopo katika Chuo 
cha Ufundi Arusha (ATC) ambalo ujenzi 
wake unatekelezwa na fedha za Uviko-19 
zilizotolewa na Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. 
Daniel Sillo alibainisha hayo wakati Kama-
ti hiyo ilipotembelea na kukagua ujenzi 
wa jengo hilo linalogharimu kiasi cha Sh. 
bilioni 2.27 ambalo kwa sasa ujenzi wake 
umefikia asilimia 90.

Alisema fedha hizo zimesaidia ujenzi 
wa madarasa nane yenye uwezo wa ku-
chukua wanafunzi 880 kwa wakati mmoja, 
maabara sita zenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 270 kwa wakati mmoja pamoja 
na ofisi 26 zenye uwezo wa kuchukua wa-
tumishi 104.

“Hapa tumeona jinsi fedha za Uviko-19 
zinavyofanya kazi, tunampongeza Rais 
Samia kwa kuhakikisha Vyuo vya ufundi 
vinajengwa ili kusaidia jamii kuongeza 
ujuzi na kuleta tija katika Taifa letu,” alise-
ma Mhe. Sillo.

Naye Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Mhe. Omari Kipanga 
amesema Serikali inaendelea kuboresha 
vyuo mbalimbali ikiwemo kujenga vyuo 
vinne vya ufundi katika mikoa ya Rukwa, 
Geita, Njombe na Simiyu ambapo Shilingi 
bilioni 20 zimepelekwa kwa ajili ya ujenzi 
wa vyuo hivyo. Ameongeza kuwa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imetoa 
Shilingi milioni 523 kwa ajili ya kununua 
samani za kutumika katika jengo hilo.

“Tupo katika mchakato wa kuboresha 
mitaala ya elimu ambayo ikianza kutumi-
ka itawezesha wanafunzi kupata elimu 
yenye ujuzi, ubunifu na kuongeza ajira,” 
ameongeza Mhe. Kipanga.

Naye Mkuu wa Chuo cha Ufundi Aru-

sha, Dkt. Musa Chacha alishukuru Serikali 
kwa kuhakikisha inaongeza tija kwa vyuo 
vya ufundi huku akieleza kuwa kukamilika 
kwa jengo hilo kutapunguza msongama-
no wa wanafunzi katika madarasa na 
maabara.

Aliongeza kuwa kukamilika kwa jengo 
hilo pia kutapunguza msongamano wa 
wakufunzi katika ofisi sanjari na kubore-
sha ratiba za masomo ikiwemo kuondoa 
baadhi ya vipindi kufundishwa muda wa 
jioni sana na hata nyakati za usiku kutoka-
na na uchache wa madarasa na maabara.

Nao baadhi ya Wabunge wa Kamati 
hiyo akiwemo Halima Mdee walikiponge-
za chuo hicho kwa kuongeza udahili wa 
wanafunzi kutoka wanafunzi 2,017 mwa-
ka 2015/16 hadi kufikia wanafunzi 4,693 
mwaka 2021/22 ikiwa ni ongezeko la zaidi 
ya asilimia 100.

Aliongeza kuwa kuna ongezeko la wa-
nafunzi wa kike 769 kutoka waliokuwepo 
mwaka wa masomo

Kamati ya Kudumu ya Bunge
yakoshwa utekelezaji miradi ATC

xx
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Uboreshaji ElimuMsingi >

S
erikali imesema itaongeza nguvu 
kazi, miundombinu na bajeti kwa 
taasisi na vyuo vinavyofundisha 
kiswahili ili viendelee kuandaa 

wataalam zaidi watakaotumika Duniani 
kote.

Akizungumza katika Maadhimisho ya 
Siku ya Kiswahili Duniani yanayofanyika 
jijini Dar es Salaam kwa njia ya simu Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania amesema Serikali 
itaendelea kutoa nyenzo na mafunzo ya 

kisasa kwa wakalimani, waandishi wa vi-
tabu, wafundishaji wa Kiswahili kwa wa-
geni.

Katika Maadhimisho hayo, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na Wizara 
ya Elimu ya Msingi ya Jamhuri ya Afrika 
Kusini zimetia saini Hati ya Makubaliano 
ya ushirikiano katika mambo mbalimbali 
ya Elimu ya Msingi ikiwemo kufundisha 
kiswahili.

Utiwaji wa saini umefanywa mbele ya  
Mhe. Philip Isidor Mpango  Makamu wa 

Tanzania na
Afrika Kusini 

zatia saini Hati 
ya Makubaliano

ushirikiano 
maeneo 

mbalimbali
ElimuMsingi

xxx

xxx

Rais wa  Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-
knolojia Prof Adolf Mkenda kwa upande 
Tanzania na kwa Jamhuri ya Afrika Kusini 
umefanywa na Waziri wa Elimu ya Msingi 
Matsie Angelina Motshekga

Akiongea kabla ya utiaji wa saini Prof. 
Mkenda amesema baada ya kukamilika 
kwa maandalizi ya Hati hiyo Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania aliagiza kutiwa saini 
rasmi makubaliano hayo siku ya Kiswahili 
Duniani.

“Kazi ya kuandaa makubaliano haya 
ilifanyika kwa muda ikiongozwa na vion-
gozi mbalimbali ambapo baada ya kuka-
milika Rais alituagiza tusaini makubaliano 
haya leo katika siku hii  muhimu  kwa nchi 
yetu,” amesema Pro. Mkenda

Naye Matsie Angelina Motshekga, 
Waziri wa Elimu ya Msingi wa Afrika Kusi-
ni amesema lengo la kusaini hati hiyo ni 
kufundisha Kiswahili katika shule za msin-
gi na vyuo pamoja na kukisambaza nchi 
nzima ili kuwawezesha waafrika Kusini 
waweze kuitumia lugha ya Kiswahili.

Motshekga ameongeza kuwa kwa 
Afrika Kusini Kiswahili ni zaidi ya lugha 
kwani ni muhimu sana kwani kitasaidia 
kuunganisha watu wake na Bara la Afrika 
ambapo Kiswahili kinaongelewa zaidi.

“ Kiswahili kwa Afrika Kusini ki-
taunganisha watu wa Tanzania na kwetu 
pamoja  na kuimarisha mahusiano ya 
muda mrefu yaliyopo kati ya nchi hizi 
mbili, na ni lazima tuhakikishe lugha hii 
inaunganisha watu wetu hususani vijana” 
ameeleza Waziri huyo wa Afrika Kusini.
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xxx

xx

M
akamu wa Rais wa  Benki ya 
Dunia anayesimamia Kanda  
ya Kusini mwa Afrika, Bi Vic-
toria Kwakwa Julai 11, 2022 

ametembelea shule ya Sekondari Turiani 
Jijini Dar es  Salaam ili kujionea maende-
leo ya Programu ya SEQUIP ambayo seh-
emu ya utekelezaji wake ni mpango wa 
kuwarudisha shuleni watoto  walioacha 
masomo kutokana na sababu mbalimbali  
ili waweze kuendelea na masomo yao.

Akizungumza shuleni hapo akiwa 
ameongozana na mwenyeji wake Waziri  
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof 
Adolf Mkenda  kiongozi huyo amesema 
amefurahi kupata nafasi ya kutembelea 
shule hiyo na kuona mabadiliko makubwa 
yaliyofanywa na Serikali ya  Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika kuendeleza sekta 
ya elimu ili kuzalisha nguvu kazi.

Amepongeza kwa hatua aliyochuku-
liwa na Mhe. Rais ya kuwapa tena fursa 
wanafunzi ambao walikatisha masomo 
kutokana na sababu mbalimbali ili wapa-
te elimu ambayo itawawezesha kujiletea 
maendeleo kwao wenyewe na familia zao 
pamoja  na kuchangia katika uchumi wa 
Taifa.

Kwakwa amesema Benki ya Dunia 
itaendelea kushirikiana na Serikali katika 
kuhakikisha watoto wa Kitanzania wana-
pata elimu bora kwenye miundombinu na 
mazingira salama ya kujifunzia pamoja na 
kuondoa changamoto zinazokwamisha 

Benki ya Dunia yatembelea 
Shule ya Sekondari Turiani

mchakato wa ujifunzaji.
Akizungumza katika ziara hiyo Waziri 

wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. Prof 
Adolf Mkenda amesema Serikali ina mka-
kati mkubwa wa kuhakikisha watoto wote 
walioacha shule kwa sababu mbalimbali 
ikiwemo ujauzito wanarudi na kuendelea 
na masomo yao.

Kiongozi huyo amesema benki hiyo 
imefadhili programu ya SEQUIP ambayo 
imewezesha kuwarudisha shuleni wana-

funzi wapatao 3,333 ambao waliacha shule 
kutokana na sababu mbalimbali ambapo 
takribani wanafunzi 900 wamerudi katika 
mfumo rasmi na wengine katika mfumo 
wa elimu mbadala.

Ameongeza kuwa Makamu wa Rais 
huyo amefika katika shule hiyo ili kuona na 
kuongea na mabinti waliorudi shule kupi-
tia programu ya SEQUIP inayofadhiliwa 
wa Benki ya Dunia ili kuangalia maendeleo 
yao.
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Nidhamu, Weledi kazini >

Katibu Mkuu Michael ataka 
watumishi TET kuendelea 

kufanya kazi kwa nidhamu

K
atibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia, Dkt.Francis Michael 
amewataka watumishi 

wa Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 
kufanya kazi kwa weledi, nidhamu 
katika kuhakikisha suala la elimu 
linaendelea kuimarika nchini.

Dkt.Michael ameyasema hayo 
leo tarehe 11/7/2022  jijini Dar es sa-
laam alipofanya ziara katika Taasisi 
hiyo  ambapo amesema Serikali  in-
awategemea katika kusaidia utoaji 
wa elimu nchini.

“Nawaomba mfanye kazi kwa 
weledi na kuhakikisha suala la elimu 
na haswa haya maboresho ya mi-
taala yanayoendelea yafanyike 
vizuri,”amesema Dkt.Michael.

Aidha  Dkt.Michael amemshuku-
ru Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania  kwa namna anavyoendelea 
kuwajali watumishi wa umma kwa 
kujali maslahi yao na kuwataka wa-
tumishi wa TET kutomwangusha  
Rais, na badala yake wafanye kazi 
ipasavyo.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TET) Dkt. Aneth Komba amesema 
kuwa wameshukuru ujio wa Katibu 
Mkuu na kuwa TET inaendelea ku-
fanya kazi zake katika kuzingatia 
misingi ya kiutumishi na kuwa suala 
la maboresho ya mitaala linaloende-
lea litafanyika vizuri.

Katibu  Mkuu katika ziara yake 
aliambatana na Mkurugenzi wa 
Rasilimali watu  na Utawala wa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Moshi Kabengwe.

xxx

xxx
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU >
SERIKALI INATAMBUA CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI 
WATOTO WENYE MAHITAJI MAALUM NCHINI NA NDIO 
MAANA INAZIFANYIA KAZI ILI KUWEKA MAZINGIRA 
WEZESHI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI.  
–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Katibu Mtendaji
Tume ya Vyuo Vikuu,

S.L.P. 6562, DAR ES SALAAM
es@tcu.go.tz

Mkurugenzi Mtendaji
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu,

S.L.P. 76068, DAR ES SALAAM
adcp@heslb.go.tz  /  ed@heslb.go.tz

Katibu Mtendaji
Baraza la Mitihani la Tanzania, (NECTA)
S.L.P. 2624 au 32019, DAR ES SALAAM

esnecta@necta.go.tz

Mtendaji Mkuu
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi, (NACTE)

S.L.P. 7109, DAR ES SALAAM
info@nacte.go.tz

Mtendaji Mkuu
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu, (ADEM)

S.L.P. 71, BAGAMOYO
adem@adem.ac.tz

Mkurugenzi Mkuu
Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania, (COSTECH)

S.L.P. 4302, DAR ES SALAAM
dg@costech.or.tz  /  info@costech.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania, (TET)
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM

director.general@tie.go.tz

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P. 34578, DAR ES SALAAM
info@tea.or.tz na dg@tea.or.tz

Mkurugenzi  Mkuu
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA),

S.L.P. 2849, DAR ES SALAAM
info@veta.go.tz  /  pr@veta.go.tz

Mtendaji Mkuu 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC)

S.L.P. 743, ARUSHA
dg@taec.go.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),

S.L.P. 35091, DAR ES SALAAM
vc@admin.udsm.ac.tz / relation@admin.udsm.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Ardhi (ARU),

S.L.P. 35176, DAR ES SALAAM
aru@aru.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi MuhimbiIi 

(MUHAS), S.L.P. 65001, DAR ES SALAAM
vc@muhas.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA),

S.L.P. 3000, MOROGORO
vc@sua.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo 
Chuo Kikuu Mzumbe (MU),

S.L.P. 1,  MOROGORO
mu@mzumbe.ac.tz  / info@mzumbe.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu cha Dodoma,

S.L.P. 259, DODOMA
vc@udom.ac.tz / prelations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409, DAR ES SALAAM
vc@out.ac.tz

Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE),

S.L.P. 2329, DAR ES SALAAM
principal@duce.ac.tz / dpacademic@duce.ac.tz

Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi,

S.L.P. 474, MOSHI
info@mocu.ac.tz

Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa,

S.L.P. 2513, IRINGA
principal@muce.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST),

S.L.P. 131, MBEYA
vc@mustnet.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo
Taasisi ya Nelson Mandela ya Sayansi na Teknolojia,

S.L.P. 447, ARUSHA
vc@nm-aist.ac.tz

Makamu Mkuu cha Chuo
Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius Kambarage Nyerere,

S.L.P. 976, BUTIAMA, MARA
info@mjnuat.ac.tz

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania,

S.L.P. 9283, DAR ES SALAAM
info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji 
UNESCO,

S.L.P. 20384 DAR ES SALAAM
info@natcom.go.tz

Mkurugenzi
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW),

S.L.P. 20679, DAR ES SALAAM
info@iae.ac.tz

Mkuu cha Chuo
Chuo cha Ufundi Arusha,

S.L.P. 296, ARUSHA
rector@atc.ac.tz  / pro@atc.ac.tz

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P. 1733, MOROGORO

Mkuu wa Chuo
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),

S.L.P. 2958, DAR ES SALAAM
principal@dit.ac.tz 

Mkuu wa Chuo
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere,

S.L.P. 9193, DAR ES SALAAM
rector@mnma.ac.tz


